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TANGAZO LA SERIKALI Na. 721 la tarehe. 16/8/2024 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 
(SURA YA 290) 

_________ 
 

SHERIA NDOGO 
_______ 

 
(Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1)) 

 
SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA WILAYA YA MUHEZA 

YA MWAKA 2024 
 

Jina 1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya 
Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ya 
Mwaka 2024.  

  
Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

Halmshauri ya Wilaya ya Muheza. 
  
Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “ada” maana yake ni yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali 
zitolewazo na Halmashauri; 

 “afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa 
na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji 
wa Sheria Ndogo hii; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmshauri ya Wilaya ya 
Muheza; 

 “kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 
inayotolewa na Halmashauri; 

 “madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, 
kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini 
mengine yanayotumika katika ujenzi; 

 “mhudumu” maana yake ni mtu anayehudumia wateja katika 
baa, hoteli, mgahawa, mama lishe au baba lishe; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Muheza au afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

 “soko” maana yake ni eneo au soko lililotengwa na 
linalomikiwa na Halmashauri kama soko; 
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 “stendi” maana yake ni eneo maalumu lililotengwa au 
kujengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na 
kushusha abiria au mizigo hii itajumuisha pia kituo 
cha kupaki malori na vituo vingine vidogo vya 
kupakia na kushusha abiria vya Halmashauri; 

 “ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri kwa 
shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika 
eneo la Halmashauri; na 

 “wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, taasisi au 
kampuni iliyoteuliwa kukusanya ada na ushuru kwa 
niaba ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii. 

  
Utozaji wa ada 
na ushuru 

4.-(1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya 
vibali, leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na 
Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

 (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa kwa 
Halmashauri au wakala wa Halmashauri kwa kadri 
Halmashauri itakavyoelekeza. 

 (3) Ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii 
zitalipwa kwa Halmashauri. 

 (4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au 
wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini 
ya Sheria Ndogo hii. 

  
Wajibu wa 
kulipa ada na 
ushuru 

5. Mtu anayestahili kulipa ada au ushuru kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru huo kwa 
kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii. 

  
Muda wa 
kukusanya ada 
na ushuru 

6.-(1) Muda wa kukusanya ada na ushuru utakuwa ni 
kuanzia Saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi Saa kumi na 
mbili kamili jioni. 

 (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Halmashauri au wakala kwa kibali maalum kutoka kwa 
Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya 
muda uliotajwa. 

 (3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au 
kwa mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika kulingana 
na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na 
mlipa ada au ushuru. 

  
Utoaji wa 
stakabadhi za 

 7.-(1) Ada au ushuru utakaotozwa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii, utalipwa kwa Halmashauri au kwa Wakala 
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malipo ambaye atatoa stakabadhi ya kielektroniki kama kielelezo cha 
malipo yaliyofanyika. 

 (2) Kila mlipa ada au ushuru atakuwa na wajibu wa 
kudai na kuhakiki   stakabadhi ya malipo kulingana na kiasi 
cha fedha alicholipa. 

 (3) Haitakuwa utetezi chini ya Sheria Ndogo hii kwa 
mtu kudai kuwa amelipa ada au ushuru lakini hakupewa 
stakabadhi ya kielektroniki. 

  
Ukusanyaji wa  
madeni 

8.-(1) Halmashauri inaweza kukusanya ushuru kwa 
njia ya Mahakama endapo mtu binafsi, kikundi, taasisi au 
kampuni itakuwa imeshindwa kulipa ada au ushuru kwa muda 
uliokubaliwa. 

 (2) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika kanuni 
ndogo ya (1), Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya 
ushuru kwa njia ya kukamata au kushikilia mali 
zinazohamishika za wadaiwa zenye thamani sawa na deni la 
ushuru pamoja na gharama za kukamata. 

 (3) Halmashauri baada ya kupata idhini ya Mahakama 
itakuwa na mamlaka ya kuuza mali za mdaiwa kwa njia ya 
mnada baada ya siku thelathini kupita tangu kukamatwa kwa 
mali za mdaiwa. 

 (4) Halmashauri baada ya kupata kibali cha 
Mahakama itakuwa na uwezo wa kuuza mali zilizokamatwa 
ambazo zinaweza kuharibika kwa haraka kabla 
hazijaharibika. 

 (5) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika kanuni 
hii, Halmashauri kabla ya kuuza mali yoyote iliyokamatwa, 
itatoa taarifa ya siku saba kwa mdaiwa na umma juu ya 
kusudio la kuuza mali hizo. 

 (6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote 
itakayotokea wakati wa kukusanya madeni au kwa mali 
itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri, isipokuwa 
kama hasara hiyo itakuwa imesababishwa kwa uzembe wa 
watumishi wa Halmashauri au wakala. 

  
Uteuzi wa 
wakala 

9.-(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua 
wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kukusanya ada au 
ushuru kwa niaba yake. 

 (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo 
ya (1) atakuwa na wajibu wa: 

 (a) kukusanya na kupokea ada au ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 
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viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo hii; 
na 

 (b) kukusanya ada au ushuru kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa 
kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia 
na Halmashauri. 

  
Ulipaji wa 
gharama za 
kuhifadhi 
mzigo au 
chombo 
kilichokamatwa 

10.-(1) Halmashauri itatoza kiasi cha asilimia tano 
(5%) ya thamani ya chombo kilichobeba mzigo kwa kila siku 
kwa mzigo ulioshikiliwa baada ya kukamatwa ukisafirishwa 
bila ya kulipa ada au ushuru. 

(2) Chombo au mzigo husika usipokuwa umelipiwa 
kwa muda wa siku saba, Halmashauri itauza mzigo au 
chombo hicho kwa njia ya mnada ili kufidia gharama zake. 

  
Mamlaka ya 
afisa 
mwidhiniwa 

11. Bila kuathiri masharti yoyote ya Sheria Ndogo hii, 
afisa mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au 
chombo cha usafiri kuanzia Saa kumi na mbili kamili asubuhi 
hadi Saa kumi na mbili kamili jioni kwa nia ya kukusanya ada 
au ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote 
linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii 

  
Makosa  12. Mtu atakuwa anatenda kosa endapo- 
 (a) atashindwa  kulipa ada au ushuru kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hii; 
 (b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au 

kukataa kulipa ada au ushuru; 
 (c) atamzuia Mkurugenzi au afisa mwidhiniwa au 

Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii;  

 (d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au 
Wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa 
ushuru na zinazohitaji kibali au leseni ya 
Halmashauri; au 

 (e) atashindwa kuweka kumbukumbu, vitabu, 
hesabu, au maelezo yoyote yatakayohitajika na 
Halmashauri; 

 (f) atashindwa, atadharau, atakaidi au kukataa 
kulipa ada au ushuru au kutekeleza agizo lolote 
alilopewa na Halmashauri kuhusiana na ulipaji 
wa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hii; 

 (g) atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha 
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kutengeneza au atatunza nyaraka za uongo kwa 
nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na 
ukusanyaji wa ada au ushuru ndani ya 
Halmashauri; au 

 (h) atatumia chombo chochote kile kusafirishia 
bidhaa ambayo haijalipiwa ushuru au ada. 

  
Adhabu 13. Mtu atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti 

yoyote ya Sheria Ndogo hii atawajibika kulipa faini ya kiasi 
kisichopungua shilingi laki mbili na kisichozidi shilingi 
milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili 
na kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu vyote. 

  
Kufifilisha 
kosa 

14. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 
kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kinyume na Sheria 
Ndogo hii kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri 
kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum 
iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na 
kulipa ada au ushuru anaodaiwa. 
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____________ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

____________ 
 

(Limetengezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 
 

SEHEMU YA KWANZA 
Ada ya ukaguzi wa ramani na vibali vya ujenzi 

 
Namba Aina ya Ada kwa Viwanja 

Vilivyopimwa au ambavyo 
havijapimwa 

Kiasi cha Ada (Shilingi) 

1. Ada ya ukaguzi wa ramani  (a) 30,000/= kwa nyumba za makazi ya 
kawaida (viwanja vidogo na vya kati) 

  (b) 50,000/= viwanja vikubwa na majengo ya 
biashara 

  (c) 120,000 viwanja na majengo ya taasisi 
binasfi na magharofa na minara ya simu 

   
2. Vibali vya ujenzi  200,000/= kwa jengo la ghorofa 

 500,000/= kwa majengo ya taasisi binafsi na viwanda 
 120,000/= majengo ya biashara 
 70,000/= majengo ya makazi 
 500,000/= minara ya simu 
 500,000/= vituo vya mafuta 
 300,000/= karakana 

3. Faini kwa wasio na vibali 300,000/=  hadi  1,000,000/= 
 

SEHEMU YA PILI 
Ada ya nyumba za kulala wageni  

 
Namba Aina ya Ada Kiasi cha Ada (Shilingi) 

1. Wageni waliolala (watoa huduma lazima 
wawaorodheshe wageni kwenye kitabu na watoe 
taarifa sahihi) 

10% ya gharama za malazi 

2. Faini kwa udanganyifu 300,000/=  hadi 
1,000,000//= 

 
SEHEMU YA TATU 

Ada ya machinjio na ukaguzi wa nyama mnadani na machinjioni 
 

Namba Aina ya Ada na Ushuru Kiasi cha Ada (Shilingi) 
1.  Ada na Ushuru wa mifugo mnadani  
a.  Ng’ombe 3,500/= kwa ng’ombe mmoja 
b.  Mbuzi 1,500/= kwa mbuzi mmoja 
c.  Kondoo 1,500/= kwa kondoo mmoja 
d.  Nguruwe 3,500/= kwa nguruwe mmoja 
e.  Ada ya kibanda /eneo katika mnada wa 

mifugo 
20,000/=  hadi 40,000/- kwa mwezi  au 
kama itakavyoamuliwa na 
Halmashauri mara kwa mara 
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SEHEMU YA NNE 
Ada ya vizimba au vyumba sokoni 

 
Namba 

 
Aina ya Kizimba Kiwango cha ada kwa siku (Shilingi) 

1. Matunda na mboga 500/= 
2. Magunia 500/= 
3. Vizimba vya kuuzia kuku 500/= 
4. Nafaka 500/= 
5. Chai na chakula 500/= 
6. Bucha 500/= 
7. Vizimba vinavyozunguka soko 500/= 
8. Tumbaku na chumvi 500/= 
9. Vyoo vya watu binafsi 500/= 
10. Maeneo ya wazi sokoni 300/= 
11. Vyumba/stoo ndani ya soko 40,000/=  hadi 100,000/- kutegemeana na 

ukubwa au kama itakavyoamuliwa mara kwa 
mara 

 
 

SEHEMU YA TANO 
Ushuru wa stendi, kuegesha magari yanayoingia sokoni, mnadani na gulioni 

 
Namba Aina ya Gari Kiwangoc Ushuru 

(Shilingi) 
1.  Basi kubwa la abiria 50 na kuendelea 2,500/= kwa siku 
2.  Basi lenye ukubwa wa kati  (linalobeba abiria 49 na 

wasizidi 30) 
2,000/= kwa siku 

3.  Basi dogo (haisi) 1,500/=kwa siku 
4.  Teksi 500/= kwa siku 
5. Mkokoteni 300/= kwa siku 
5. Magari binafsi yasiyo ya biashara 200/= kwa siku 
6. Gari dogo la mizigo (chini ya tani 7) 2,000/= kwa siku 
7. Gari kubwa zaidi ya tani 7 2,500/= kwa siku 

 
 

SEHEMU YA SITA 
Ushuru wa kulaza Magari  

     
Namba Aina ya Gari Kiwango cha Ushuru (Shilingi) 
1.  magari madogo ya watu binafsi 2,500/= kwa siku 
2. magari makubwa ya watu binafsi 4,000/= kwa siku 
3.  mashine na mitambo ya ujenzi wa barabara 5,000/= kwa siku 

 
 

SEHEMU YA SABA 
Ada kwa watoa huduma za tiba asilia na wauzaji dawa za jadi 

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ushuru (Shilingi) 
1. Waganga wa jadi 30,000/= kwa mwaka/ 2,500 kwa 

mwezi 
2. Taasisi  30,000/= kwa mwaka 
3. Wauzaji wa dawa za kienyeji 300/= kwa siku 9,000 kwa mwezi  
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SEHEMU YA NANE 
Ada ya mbao za matangazo na matangazo ya biashara 

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ushuru 

(Shilingi) 
1. Mita 1 ya eneo la mraba la kila bango la 

viwanda/mashirika binafsi 
3,000/= 

2. Biashara za kati (vituo vya mafuta, nyumba za wageni, 
hoteli) 

10,000/= hadi 30,000/= 

3.  Biashara ndogo zenye mabango na zisizo na mabango 5,000/= 
4. Yanayong’aa usiku ukiondoa yaliyoainishwa katika 

sehemu ya 1 
50,000/=  hadi 
100,000/= 

5. Aina ya matangazo ya maandishi yatatozwa katika 
maeneo yote ya biashara 

2,000/= 

6. Matangazo yabiashara kwa kutumia vipaza sauti / muziki   15,000/= kwa siku 
 

SEHEMU YA TISA 
Ushuru wa mazao ya misitu 

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ushuru (Shilingi) 
1. Mkaa  1,000 kwa gunia 
2. Mbao   
 Urefu chini ya ft 10 [ft 0-9] 300/= kwa kwa kila mbao 
 Urefu zaidi ya futi  9 [ft 10 na kuendelea] 500/= kwa kila mbao 
3. Kuni   500/= kwa ujazo wa mita 1 ya ujazo 
4. Nguzo  100/= kwa nguzo moja 
5. Fito  100/= kwa ujazo wa mita 1 ya ujazo 
6. Asali  100/= kwa lita 
7. Nta  500/= kwa kilo 
8. Kibali cha kukata/kuvuna mti 1,000/= kwa mti mmoja 

 
 

SEHEMU YA KUMI 
Ushuru wa Bodaboda 

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ushuru 

(Shilingi) 
1. Ushuru wa bodaboda kwa mzunguko wa siku nzima 300 kwa siku 
 
 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 
Ada ya kukodisha ukumbi wa Halmashauri 

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ushuru 
1. Ukodishaji ukumbi kwaajili ya semina za 

mashirika na miradi 
70,000/=  hadi 100,000/= kwa siku 

2. Matumizi ya ukumbi kwaajili ya asasi za 
kiraia 

70,000/= kwa siku 

3. Matumizi binafsi   70,000/= kwa siku 
4. Kukodisha viti 200/= kwa kiti 

 
SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

Ada ya kukodisha magari na mitambo ya Halmashauri/ushuru wa bima 
 

Namba Ukodishaji Magari na Mitambo 
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1. Viwango vitakavyotamkwa na Halmashauri mara kwa mara 
2. Ushuru wa bima 2.5% ya makusanyo 
 

SEHEMU YA KUMI NA TATU 
Ada ya ukaguzi wa afya 

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ushuru (Shilingi) 
1. Nyumba za starehe, baa na vilabu vya pombe 

za kienyeji  
20,000/= kila mwaka 

2. Nyumba za kulala wageni 20,000/=  kila Mwaka 
3. Maduka ya bidhaa 20,000/=  kila Mwaka 
4. Nyumba za kutengeneza na kuuzia vyakula 

na nyama choma   
20,000/=  kila Mwaka 

5. Ukaguzi wa maombi ya kufungua biashara 10,000/=  kila Mwaka 
6. Ukaguzi wa viwanda vikubwa 100,000/=  kila Mwaka 
7. Ukaguzi wa viwanda vya kati na karakana 50,000/=  kila Mwaka 
8. Ukaguzi wa viwanda vidogo 20,000/=  kila Mwaka 
9. Masuala ambayo hayajatajwa na yanahitaji 

ukaguzi 
10,000/=  kila Mwaka 

10. Fomu ya Afya  2,000/=  kwa kila mtoa huduma kwa 
mwaka 

 
SEHEMU YA KUMI NA NNE 

Tozo za Afya 
 

 
BIASHARA 

NA 
HUDUMA 

AINA YA TOZO/ADA 
Ada ya 

usafi kwa 
mwezi 

(Shilingi) 

Ada ya 
ukaguzi 

kwa 
mwaka 

(Shilingi) 

Kadi ya afya 
kwa mwaka 
(Shilingi) 

Ada ya 
kukagua 

ramani ya 
jengo 

(Shilingi) 

Ada ya 
fomu ya 

kupima afya 
kwa mtu 
Shilingi) 

Ada ya 
utupaji 

taka kwa 
tani 

(Shilingi) 

Adhabu 
kwa kila 

kosa moja 
(Shilingi) 

Kaya 2,000 
kwa kila 
Mwezi 

      

Mashine za 
kusaga 
nafaka 

10,000 
kwa 

mwezi 
(2500 

kwa wiki) 

20,000 10,000     

Nyumba za 
kulala 
wageni 

5,000 
kwa 

mwezi 

20,000 10,000     

Hotel 15,000 
kwa 

mwezi  

20,000 30,000     

Vituo vya 
mafuta (taka 
za kawaida) 

5,000 20,000 30,000     

Viwanda 
(taka za 
kawaida) 

15,000 20,000 30,000     

Godauni na 
stoo kubwa 

10,000 20,000 30,000     

Bank/posta 5,000 20,000 30,000     
Zahanati, 
Maabara, 

5,000 10,000 10,000     
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Kituo cha 
Afya, Duka 
la dawa na 
Tiba asili 
(taka za 
kawaida) 
Mama/Baba 
lishe 

200/= 
kwa siku  

3,000 10,000     

Mgahawa 10,000 
kwa 

mwezi 

10,000 10,000     

Karakana 
(gari/pikipik
i) (taka za 
kawaida) 

10,000 
kwa 

mwezi 

20,000 10,000     

Maduka ya 
rejareja 

5,000 10,000 10,000     

Maduka ya 
jumla 

5,000 20,000 30,000     

Vizimba/me
za za soko 

100 kwa 
siku 

ilipwe 
mara 

moja kwa 
wiki  

      

Baa/Grocery 5,000 10,000 10,000     
Kumbi za 
starehe 

10,000 20,000 30,000     

Ofisi 5,000 10,000 10,000     
Taasisi za 
watu binafsi 

5,000  20,000 30,000     

Maeneo 
mengine ya 
biashara 

5,000 10,000 10,000     

Ujenzi    30,000    
Kupima 
afya 

    1500   

Kutumia 
dampo/dimb
wi la maji 
taka la 
Halmashauri 

     20,000  

Huduma ya 
kusombewa 
taka ngumu 
tripu moja 

     100,000  

Usimamizi 
wa 
utekelezaji 
wa sheria 

      50,000 -
250,000 

Kibali cha 
kubeba Maji 
Taka 

     20,000/= 
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SEHEMU YA KUMI NA TANO 
Ada ya usajili wa teksi na bodaboda na daladala zinazozunguka Muheza 

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ushuru (Shilingi) 
1. Usajili wa teksi  20,000/=  
2. Usajili wa daladala 20,000/= 
3. Usajili wa bodaboda 5,000/=  

 
 

SEHEMU YA KUMI NA SITA 
Ada ya kibali cha shughuli za utamaduni 

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ada (Shilingi) 
1. Disko siku za sikukuu na au siku yoyote ya 

juma  
5,000/= kwa siku 

2. Tiba za jadi 10,000/= kwa mwaka 
3. Michezo na sanaa za maonyesho, ngoma, 

sarakasi, michezo ya kuigiza 
2,000/= kwa siku 

4. Shughuli za sanaa za ufundi au uchoraji picha 
za rangi na vinyago   

1,000/= kwa onesho 

5. Vikundi vya sanaa za maonyesho na sanaa za 
ufundi 

10,000/= kwa mwaka 

6. Kucheza mchezo wa pool table 10,000/= kwa mwaka 
7. Kuendesha promosheni katika baa au hoteli 15,000/= kwa siku 
8. Sehemu za makumbusho au za kihistoria kwa 

mtu mmoja 
(a) 1,000/= mtu mzima raia 
(b) 25,000/= mtu mzima asiye raia 
(c) 15,000/= mwanafunzi kutoka nje 

ya nchi  
(d) Bure- mwanafunzi wa ndani ya 

nchi 
9. Kuendesha utafiti wa masuala ya kale (a) Raia – 50,000/= 

(b) Asiye raia – 200,000/= 
 

SEHEMU YA KUMI NA SABA 
Usajili wa vikundi vya kijamii  

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ada (Shilingi) 
1. Wanaosajiliwa chini ya maendeleo ya jamii 20,000/= 
2. Wanaosajiliwa chini ya idara nyingine za 

Halmashauri 
  30,000/= 

 
SEHEMU YA KUMI NA NANE 

Ada ya ukaguzi wa Biashara 
 

Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ada (Shilingi) 
1. Malipo yote ya leseni yatalipwa kwa Halmashauri 

kabla Afisa Afya hajatoa leseni mpya au ya zamani 
10,000/= italipwa kwa leseni 
mpya 
10,000/= kwa leseni za 
zamani 

2. Afisa Afya atakapofanya ukaguzi  2,500/= 
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SEHEMU YA KUMI NA TISA 
Ada ya uzoaji maji machafu [Cesspit Emptying Charges] 

 
Namba Aina ya Huduma Kiasi cha Ada 

(Shilingi) 
1. Uzoaji maji machafu [Cesspit emptying charges] kwa ajili 

ya biashara, viwanda au majengo ya taasisi. 
150,000/= 

2. Uzoaji maji machafu [Cesspit emptying charges] kwa ajili 
ya nyumba za makazi malipo haya yatafanyika kabla ya 
kutoa huduma kwa Halmashauri au wakala wake. 

80,000/= 

 
 

SEHEMU ISHIRINI 
Ada ya Fomu ya vipimo vya Afya 

 
Namba Aina ya Huduma 

1. Kila mtu anayefanya kazi kwenye maeneo yanayoshughulika na vyakula au mazingira 
hatarishi atalazimika kulipa shilingi elfu mbili (2000) kwa Halmashauri kwa ajili ya 
vipimo kabla ya kupatiwa hati inayothibitisha afya yake. 
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___________ 

 
JEDWALI LA PILI 

_____________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12) 
 

                   FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 
 

Mimi ........................................................................nakiri KWA HIARI YANGU MIMI 
MWENYEWE mbele ya........................................................... ambaye ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza kwamba tarehe ..........ya mwezi .................. Mwaka................ 
nilitenda kosa kwa kukiuka masharti ya kanuni ya ……..ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ya Mwaka 2024.    
 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, Niko tayari kulipa 
kiasi cha ada au ushuru na faini ninayodaiwa.  
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
Leo Tarehe ......................ya Mwezi ................................Mwaka ……  
Jina: .....................................................  
Saini: ....................................................  
 
MBELE YA:   
Jina……...............................................  
Wadhifa: ..................................................  
Saini: .................................................. Tarehe: ............................................... 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza imebandikwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi kwa kufuatia azimio lililopitishwa kwenye mkuatno wa 
Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 29/7/2022 na Lakiri jiyo 
ilibandikwa mbele ya:-  

 
 

DR. JUMAA MOHAMED MHINA, 
Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya wilaya, 
Muheza 

 
 
 

ERASTO JEROME MHINA, 
Mwenyekiti, 

Halmashauri ya wilaya, 
Muheza 

 
NAKUBALI, 

    L.S 
 

Dodoma,        MOHAMED OMARY MCHENGERWA (Mb.), 
    25 Machi, 2024                        Waziri wa Nchi-OR-TAMISEMI, 
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