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TANGAZO LA SERIKALI NA. 778 la tarehe 30/8/2024 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 
(SURA YA 290) 
____________ 

 
SHERIA NDOGO 

____________ 
 

(Imetengenezwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16 (1)) 
 

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA 
MUHEZA YA MWAKA 2024 

 
Jina  1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya 

Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ya 
mwaka 2024. 

  
Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa na 

Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hii. 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza; 

 “kipindi maalum cha hesabu” maana yake ni muda ambao 
mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za 
biashara kwa Halmashauri; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza au Afisa yeyote 
aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi 
chini ya Sheria; 

 “mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni taasisi, kampuni, 
tawi la kampuni au mfanyabiashara mwenye leseni 
anayefanya shughuli zake katika eneo la Halmashauri; 

 “Ushuru wa Huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa na 
kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, 
tawi la kampuni au mfanyabiashara yeyote mwenye 
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leseni ya biashara ambaye mauzo yake kwa mwaka ni 
zaidi ya shilingi milioni nne kutokana na huduma 
anazopata na kutumia miundombinu ya umma 
inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la 
Halmashauri; 

 “wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, 
kampuni au shirika ambalo limeteuliwa na 
Halmashauri kufanya kazi yoyote chini ya  Sheria 
Ndogo hii kwa niaba ya Halmashauri husika. 

  
Ushuru wa 
Huduma 

 4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa 
Huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kutoka kwa kila 
kampuni, tawi la kampuni, taasisi ya biashara, mfanyabiashara 
yeyote mwenye leseni ya biashara na mtoa huduma yeyote 
yule kwa kiwango kisichozidi asilimia sifuri nukta tatu 
kutokana na uzalishaji wa bidhaa, kazi na huduma 
zinazofanyika na kutolewa ndani ya eneo la Halmashauri 
ukiondoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na kodi ya bidhaa. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma kwa 
kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza kutoka 
kwa wafanyabiashara wenye leseni za biashara ambao 
hawawasilishi makadirio yao ya mapato au a kumbukumbu za 
kibiashara. 

  
Mamlaka ya 
Mkurugenzi 

 5.-(1) Endapo mlipa Ushuru wa Huduma anayetakiwa 
kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria Ndogo hii 
atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, 
Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa Ushuru 
wa Huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini 
kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi. 

  
Wajibu wa 
Mlipa 
Ushuru 

 6.-(1) Mlipa Ushuru wa Huduma atakuwa na wajibu 
wa- 

(a) kulipa Ushuru wa Huduma kwa kiwango 
kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii; 

 (b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila mwezi 
endapo anawasilisha taarifa za hesabu za mauzo 
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania; 

 (c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli; 
 (d) kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa 
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inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika 
muda uliowekwa; 

 (e) kutunza kumbukumbu za vitabu vya hesabu; na 
 (f) kuonesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa 

ajili ya uchunguzi. 
  (2) Mlipa ushuru atawasilisha kwa Halmashauri hesabu 

za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika 
kwa kipindi cha hesabu. 

  (3) Mlipa Ushuru wa Huduma atatakiwa kulipa Ushuru 
wa Huduma ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya 
kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi. 

  (4) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za 
mwisho kwa mwaka wa fedha husika, Mkurugenzi atatoa 
notisi kwa mlipa ushuru huyo, ya kumtaka kuwasilisha hesabu 
hizo ndani ya siku thelathini tangu siku ya kutolewa notisi 
hiyo. 

  (5) Endapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho ya 
hesabu zake kwa mwaka wowote wa mapato, Mkurugenzi au 
afisa muidhiniwa anaweza kwa kadri atakavyoona inafaa, 
kukadiria kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo, 
isipokuwa makadirio hayo hayataathiri wajibu wowote wa 
mlipa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kwa 
kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo. 

  (6) Ushuru unaotakiwa kulipwa kwa mujibu wa 
makadirio katika kanuni ndogo ya (5), utalipwa katika kipindi 
cha siku thelathini tangu tarehe ya makadirio hayo. 

  (7) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (3), 
Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa Ushuru wa 
Huduma utaratibu wa kulipa ushuru huo. 

  
Mamlaka ya 
Mkurugenzi 

 7. Mkurugenzi atakua na mamlaka yafuatayo: 
(a) kumtaka mlipa ushuru yeyote kuwasilisha hesabu 

zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara 
zikionyesha thamani ya kiasi na ya kifedha ya 
bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa 
kusambazwa au kuuzwa kibiashara na taarifa ya 
fedha katika kipindi maalum kisichozidi siku 
thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo. 

 (b) kwa taarifa ya maandishi ya siku saba anaweza 
kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za 
kibiashara na vitabu vya hesabu kwa nia ya kupata 
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taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au 
kukusanya Ushuru wa Huduma. 

 (c) kumtaka kwa maandishi mtu yeyote mwenye taarifa 
kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa Ushuru 
wa Huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii 
kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumika kama 
taarifa sahihi. 

 (d) kumteua Kamishna wa kodi ya forodha au kodi ya 
mapato kwa ajili ya kutathmini na kukusanya 
Ushuru wa Huduma na kuwasilisha kwa 
Halmashauri kwa lengo la kupata Ushuru wa 
Huduma pamoja na madeni yake. 

 (e) kumwagiza kwa maandishi Afisa Muidhiniwa 
kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi ya 
kibiashara au la mlipa ushuru yeyote kwa nia ya 
kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za 
biashara, vitabu vya hesabu na taarifa kwa ajili ya 
kupata na kujua kiwango sahihi cha ushuru 
anachotakiwa kulipa. 

  
Ukokotoaji 
wa Ushuru 
wa Huduma 

 8. Halmashauri itakokotoa Ushuru wa Huduma kwa 
walipa Ushuru wa Huduma wanaowasilisha taarifa za mauzo 
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa 
zinazowasilishwa na walipa Ushuru wa Huduma katika kipindi 
maalum cha hesabu. 

  
Uteuzi wa 
wakala 

 9. Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria 
Ndogo hii, Mkurugenzi anaweza kuteua wakala wa kukusanya 
ushuru kwa niaba ya Halmashauri na wakala huyo atakuwa na 
majukumu ya- 

 (a) kuwasilisha majumuisho ya makusanyo ya ushuru 
kwa Mkurugenzi au afisa muidhiniwa; na 

 (b) kuwasilisha ushuru aliokusanya kwa mujibu wa 
mkataba. 

  
Mamlaka  
ya Afisa 
Mwidhiniwa 

 10. Afisa Muidhiniwa anaweza- 
(a) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru na 

kuzifanyia kutathmini; 
 (b) kufanya tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha 

mlipa ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa si 
sahihi; au 
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 (c) kukataa hesabu za mwisho na kufanya tathmini 
kuhusu hesabu hizo iwapo atakuwa na sababu za 
msingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi; 

  
Makosa  11.-(1) Mtu anatenda kosa endapo- 
 (a) atashindwa kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa 

sahihi za mauzo katika muda ulioainishwa katika 
Sheria Ndogo hii; 

 (b) atawasilisha kwa Halmashauri taarifa zisizo sahihi; 
 (c) atashindwa kulipa Ushuru wa Huduma katika 

muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii; 
 (d) atamshawishi mlipa Ushuru wa Huduma kukataa 

au kukwepa kulipa ushuru; 
 (e) atamzuia au atajaribu kumzuia afisa muidhiniwa 

au wakala kutekeleza majukumu yake aliyopewa 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii; 

 (f) atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au 
kutoa hesabu zisizokuwa sahihi kwa Halmashauri 
au wakala; 

 (g) atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo 
lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu 
mwingine la kulipa ushuru; 

 (h) ataandaa au atatengeneza au atasababisha 
kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya 
uongo vya hesabu au kumbukumbu; 

 (i) atashindwa kulipa Ushuru wa Huduma ndani ya 
muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii; au 

 (j) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au 
nyaraka kwa ajili ya ukaguzi. 

  
Adhabu  12. Mtu atakayekiuka masharti ya kanuni yoyote ya 

Sheria Ndogo hii atawajibikia kulipa faini isiyopungua 
Shilingi laki mbili na isiyozidi Shilingi Milioni moja au 
kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi 
miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili kwa pamoja. 

  
Kufifilisha 
kosa 

 13. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 
kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi kisichozidi laki mbili 
endapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza 
fomu maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Sheria Ndogo hii 
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na kulipa ushuru anaodaiwa. 
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_____________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2)) 

 
VIWANGO VYA USHURU WA HUDUMA KWA WAFANYABIASHARA WASIOWASILISHA 

MAKADIRIO MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA 
 

Namba Kiwango cha Leseni kwa Mwaka (Shilingi) Ushuru wa Huduma anayopaswa 
kulipa 
(Shilingi) kwa mwaka 

1.  Kuanzia 0 - 20,000 10,000. 

2. 21,000-50,000 15,000. 

3. 51,000-100,000 20,000. 
4. 101,000 na zaidi  30,000. 
5. Wafanyabiashara wanaotumia mashine za EFD  0.3% ya mapato yao kwa mwaka 

6. Mnara wa simu na redio 0.3% kwa kila robo mwaka 

7. Migodi ya chumvi  0.3% ya mauzo kwa mwezi 

8. Wafanyabiashara wadogo wasio na leseni wala 
kitambulisho cha Mjasiliamali 

5,000/= kwa mwaka 

 
 

_____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12) 

 
 

FOMU YA KUKIRI NA KUFILILISHA KOSA 
 
Mimi ……………………………………………………… nakiri KWA HIARI YANGU 
MWENYEWE mbele ya …………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. Mwaka ……… 
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya …… ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ya Mwaka 2024.  
 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, niko tayari kulipa 
kiasi cha shilingi ……………….. kama faini ya ufililishaji na shilingi ……………….. ambayo ni 
ushuru ninaodaiwa. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
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Leo tarehe…………. ya Mwezi…………..… Mwaka ……………. 
 
Jina……………………….……………………….. Saini………………………… 
 
MBELE YANGU: 
Jina:     ……………………………………..…………………… 
Saini………………………….…………………………..……… 
Wadhifa: ………………………………………………………… 
Tarehe…………………………………………………………. 
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Lakari ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza imebandikwa kwenye Sheria 
Ndogo hizi kwa kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri 
uliofanyika mnamo tarehe 29 mwezi 07 Mwaka 2022 na lakari hiyo ilibandikwa  
mbele ya;- 

 

DR JUMAA MOHAMED MHINA, 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya Wilaya Muheza 

 

ERASTO JEROME MHINA 

Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya Muheza 

 

                                      NAKUBALI, 

 

                L.S 

 

Dodoma,                         MOHAMED OMARY MCHENGERWA, 
   25 Machi, 2024                            Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 
 
 

 

 

 


