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TANGAZO LA SERIKALI NA. 748 la tarehe 23/8/2024 
 

SHERIA ZA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 
 

(SURA YA 290) 
 

____________ 
 

SHERIA NDOGO 
____________ 

 
(Imetengenezwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1)) 

 
SHERIA NDOGO YA USHURU WA MAZAO YA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

MUHEZA, 2024 
 

Jina   1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo 
ya Ushuru wa Mazao ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza ya Mwaka 2024. 

  
Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo: 
 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa na Mkurugenzi 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

 “Halmashauiri” maana yake ni Halmashauiri ya Wilaya ya 
Muheza. 

 “mazao” maana yake ni mavuno ya shambani au maliasili 
au mazao ya baharini yanayozalishwa au 
yanayoingizwa kwenye soko au ndani ya eneo la 
mamlaka ya Halmashauri. 

 “mazao ya chakula” maana yake ni mazao yote ya chakula 
ambayo yatatumika kwa madhumuni ambayo si ya 
kibiashara; 

 “mazao ya biashara” ni mazao yote ambayo hata kama ni 
ya chakula lakini yatatumika kwa wakati husika 
kwa madhumuni ya biashara; 
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 “mfanyabiashara” - 
 (a) ni mtu yeyote anayeuza bidhaa sokoni au gulioni 

kwa jumla au rejareja; 
 (b) linapotumika kuhusiana na mkulima maana yake ni 

mkulima yeyote ambaye anajihusisha na shughuli 
ya kuuza mazao kama atakavyoyatoa shambani 
kuyapeleka sokoni; 

 (c) linapotumika kuhusiana mnunuzi ina maana ya 
mtu yeyote anayejihusisha na shughuli ya kuuza 
mazao kama atakavyoyanunua kutoka kwa 
mkulima au mtu yeyote kutoka katika eneo la 
Halmashauri; 

 (d) linapotumika kuhusiana na mmiliki wa mashamba 
makubwa ina maana ya mmiliki huyo kutumia 
mazao hayo kama malighafi katika kiwanda cha 
mmiliki husika kwa kiwango kilekile alichovuna 
katika shamba husika; 

 (e) linapotumika kuhusiana na Taasisi ya Umma au 
Serikali au ya Mtu binafsi au Kampuni ina maana 
ya Taasisi au Kampuni hiyo inayojihusisha na 
kilimo cha mazao hayo; 

 “mkulima” maana yake ni mtu yeyote ambaye 
anajishughulisha na shughuli za kilimo katika eneo 
la Mamlaka ya Halmashauri; 

 “Mwenyekiti”- 
 (a) linapotumika kuhusiana na Halmashauri ya 

Wilaya maana yake ni Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Wilaya; 

 (b) linapotumika kuhusiana na Kijiji, maana yake 
ni Mwenyekiti wa Kijiji; 

 (c) linapotumika kuhusiana na Kitongoji, maana 
yake ni Mwenyekiti wa kitongoji; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza au Afisa 
yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

 “mnunuzi” maana yake ni mtu yeyote anayenunua mazao 
na tafsiri hii itajumuisha mkulima anayefanya 
biashara ya mazao kutoka shambani kupeleka 
sokoni; 

 “ushuru” maana yake ni ushuru wa mazao utakaotozwa na 
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Halmashauri baada au kabla ya kupata huduma. 
  
Utozaji wa 
ushuru 

 4.-(1) Halmashauri itatoza ushuru wa mazao kwa 
kiwango cha asilimia tatu ya bei ya kununulia mazao 
utakaolipwa na mnunuzi wa mazao kwa viwango 
vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) 
na kwa madhumuni ya ukusanyaji wa ushuru kutoka kwa 
Shirika, Kampuni, Taasisi za Serikali au Taasisi binafsi 
ambazo zinamiliki mashamba makubwa, Halmashauri 
itatoza ushuru huo kwa kiwango cha asilimia tatu kwa bei 
ya kununulia mazao hayo, na kwa utaratibu wa malipo 
kama utakavyopangwa na Bodi inayosimamia mazao 
husika kiasi ambacho kitatozwa kutoka kwa Kampuni. 

  (3) Kwa madhumuni ya kurahisisha ukusanyaji wa 
ushuru, mara baada ya mlipa ushuru kuchukua mazao 
yake atalazimika kuchukua hati ya kusafirisha mazao 
kutoka Halmashauri inayothibitisha kiasi cha mazao 
anachosafirisha ukilinganisha na kile alicholipia ushuru. 

  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo za (1), (2) na (3), 
ushuru wowote utakaotozwa utatozwa kwa kuzingatia 
uzito na si ujazo wa gunia. 

  
Uteuzi wa 
Wakala 

 5.-(1) Halmashauri itakuwa na Mamlaka ya kuteua 
Wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kukusanya ada 
au ushuru kwa niaba yake. 

  (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kanuni 
ndogo ya (1) atakuwa na wajibu- 

 (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 
viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo 
hii; 

 (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote 
kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa 
uwakala alioingia na Halmashauri; 

 (c) kuwasilisha makusanyo yote anayowajibika 
kukusanya kwa kuzingatia mkataba alioingia 
na Halmashauri; 

 (d) kutoa taarifa kwa Halmashauri kuhusiana na 
mtu yeyote ambaye kwa makusudi amekataa au 
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ameshindwa kulipa ushuru husika; 
 (e) kuwasilisha Halmashauri orodha ya wanunuzi 

wote aliowakusanya ushuru katika eneo 
aliloteuliwa kukusanyia ushuru huo 

  (3) Mkusanya ushuru atakuwa ametenda kosa chini 
ya Sheria Ndogo hii endapo: 

 (a) atashindwa bila sababu ya msingi kuwasilisha 
kiwango cha fedha alichokusanya kutoka kwa 
wanunuzi wa mazao; 

 (b) atakuwa anafahamu kiwango kinachostahili 
kutozwa kutoka kwa mnunuzi na kwa 
makusudi akakusanya zaidi ya kiwango husika; 

 (c) kwa makusudi akiwasilisha kiwango cha 
mawasilisho pungufu ukilinganisha na 
stakabadhi za malipo na orodha ya wanunuzi 
aliowaorodhesha; na 

 (d) kwa makusudi akishindwa kutekeleza lolote 
analowajibika kulitekeleza kitendo ambacho 
kitaathiri mapato hayo.   

  
Ushuru wa 
mazao ya 
misitu 

 6.-(1) Halmashauri itatoza ushuru wa mazao ya 
misitu kutoka kwa mnunuzi wa mazao ya misitu kwa 
kiwango cha asilimia tatu ya bei ya kununulia au ya 
kuuzia mazao hayo. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
mazao ya misitu yatajumuisha mazao ya misitu timbao na 
mazao ya misitu ambayo si timbao kama inavyoonekana 
katika Jedwali la Kwanza la  Sheria Ndogo hii. 

  (3) Kwa madhumuni ya urahisi wa ukusanyaji wa 
ushuru wa mazao ya misitu inayomilikiwa na Taasisi ya 
Umma, Mtu binafsi au Kijiji, muuzaji huyo atawajibika 
kutoa ushirikiano kwa Halmashauri ili isipoteze ushuru 
unaopaswa kulipwa na mnunuzi husika;   

  (4) Halmashuri inaweza kumteua kwa maandishi 
Mtu yeyote katika Taasisi inayohusika na uuzaji wa mazao 
ya misitu kukusanya ushuru wa mazao ya misitu kwa 
niaba ya Halmashauri na kuwasilisha kiasi 
kilichokusanywa kwa Halmashuri. 

  (5) Taasisi inayomiliki mazao ya misitu itakuwa na 
wajibu wa kutoa taarifa kwa wanunuzi kuwa 
wanawajibika chini ya Sheria Ndogo hii kulipa ushuru wa 
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mazao ya misitu kwa Halmashauri au kutoa taarifa kwa 
Halmashauri kuwa Taasisi husika inatarajia kuuza mazao 
ya misitu au kuainisha pamoja na bei watakayomtoza 
mnunuzi wa mazao ya misitu gharama ya ushuru ambao 
mnunuzi anawajibika kuwasilisha Halmashauri na 
kuwasilisha kiasi cha ushuru unaotakiwa kwa 
Halmashauri. 

  
Wajibu wa 
kutumia 
vipimo sahihi 

 7.-(1) Kila mfanyabiashara, mkulima au mtu 
yeyote atakayehusika na biashara ya mazao au ubebaji wa 
mazao atakuwa na wajibu wa kutumia vipimo sahihi 
katika ubebaji wa mazao hayo. 

Sura ya 340  (2) Kila mfanyabiashara, mkulima au mtu yeyote 
atakayefungasha mazao anawajibika kufungasha mazao 
kwa kuzingatia Sheria ya Vipimo na kanuni za ufungishaji 
wa Bidhaa. 

  
Eneo la kuuza 
na kununulia 
mazao  

 8.-(1) Pale ambapo itatokea umuhimu wa kuuza 
mazao tofauti na shambani, mazao yote yatauzwa katika 
maeneo ambayo Halmashauri itaelekeza. 

  (2) Ni marufuku kwa mfanyabiashara, mkulima, au 
mtu yeyote: 

 (a) kuuza mazao ambayo hayajakomaa, kupepea 
mazao au kuyachemsha kwa lengo ya 
kuyakomaza au kufanya jambo lolote ambalo 
litaathiri ubora wa mazao hayo; au 

 (b) kuuza mazao katika eneo ambalo 
halijaelekezwa na Halmashauri. 

  (3) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuhakikisha 
kuwa katika maeneo yote yaliyotengwa kwa ajili ya kuuza 
na kununua mazao ya kilimo kunakuwepo na mzani 
utakaotumika uliohakikiwa na wakala wa vipimo. 

  
Adhabu kwa 
utoroshaji 
mazao 

 9.-(1) Halmashauri itamtoza ushuru mnunuzi wa 
mazao endapo mazao yaliyonunuliwa yatakamatwa kuwa 
hayajalipiwa ushuru na ikithibitika mnunuzi atatakiwa 
kulipa ushuru anaodaiwa. 

 
 

 (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
endapo mnunuzi atashindwa kulipia ushuru anaodaiwa, 
mazao yake   yatakamatwa na kuhifadhiwa kwa masaa 
kumi na mbili na baada ya muda huo kupita bila ya 
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mnunuzi kuyakomboa mazao hayo yatauzwa kwa mnada 
au kugawiwa kwa taasisi za Serikali baada ya kupata 
kibali cha Mahakama. 

  (3) Fedha zitakazopatikana baada ya mauzo ya 
mazao yaliyokamatwa na kunadiwa chini ya kanuni ndogo 
ya (2), Halmashauri itachukua ushuru wake, gharama za 
utunzaji wa mazao kwa wakati wote mazao yalipokuwa 
chini ya uangalizi wa Halmashauri pamoja na gharama za 
mnada na kiasi kitaka chobaki atarudishiwa mnunuzi.   

  
Mazao 
kupoteza 
thamani 

 10. Endapo mazao yaliyokamatwa chini ya kanuni 
ya (9) yatapoteza thamani, Halmashauri haitahusika na 
upotevu wa thamani kwa mazao yaliyokuwa chini ya 
uangalizi wake. 

  
wajibu wa 
kutoa taarifa 

 11.-(1) Mtu yeyote ambaye anawajibika kutoa 
taarifa kuhusiana na malipo ya ushuru anawajibika kutoa 
taarifa hizo kama alivyotarajiwa kwa Halmashauri, Kijiji, 
mkusanya ushuru, Wakala au Kamati ya ukasimiaji ushuru 
iliyoundwa chini ya Sheria kwa madhumuni ya kukasimia 
kiwango cha ushuru au ukusanyaji ushuru. 

  (2) Kwa madhumuni ya kupata taarifa chini ya 
kanuni ndogo ya (1), Halmashauri, Kijiji, mkusanya 
ushuru, Wakala au Kamati ya ukasimiaji ushuru kwa 
kadiri itakavyokuwa anayehusika na utoaji wa wito huo, 
inaweza kumuita mtu yeyote kufika mbele yake katika 
muda na mahali ambapo pametajwa katika barua ya wito. 

  
Kukusanya 
ushuru bila 
ruhusa 

 12. Mtu yeyote ambaye: 
(a) hajaruhusiwa na Halmashauri au Kijiji kwa 

maandishi kukusanya ushuru unaokusanywa 
chini ya Sheria Ndogo hii;na 

(b) amekusanya au amejaribu kukusanya ushuru 
kwa kiwango ambacho hakijatajwa chini ya 
Sheria Ndogo hii, 

anatenda kosa chini ya Ndogo hii. 
  
Makosa kwa 
kukataa kutoa 
taarifa 

 13.-(1) Mtu yeyote ambaye atatakiwa kutoa taarifa 
chini ya Sheria Ndogo hii: 

(a) kwa makusudi akatoa taarifa ya uongo au 
amejaribu kutoa taarifa ya uongo kwa 
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Halmashauri, Kijiji, Wakala, mlipa ushuru au 
Kamati ya ukasimiaji ushuru, juu ya suala 
lolote linalohusiana na ukusanyaji ushuru; au 

(b) amedharau, amekataa au bila ya sababu za 
msingi ameshindwa kutoa taarifa zinazotakiwa, 

atakuwa anatenda kosa. 
  (2) Mtu yeyote ambaye ametakiwa kufika mbele 

ya Halmashauri, Kijiji, mkusanya ushuru, Wakala au 
Kamati ya ukasimiaji ushuru na hajafanya hivyo, anatenda 
kosa. 

  
Halmashauri 
kuchukua 
hatua za 
kisheria 

 14. Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kufungua 
shauri la jinai kuhusiana na malipo ya ushuru au adhabu 
kwenye Mahakama yenye mamlaka ya kusikiliza shauri 
hilo, endapo kufanya hivyo hakutaathiri haki ya mtu 
yeyote au Mamlaka nyingine ya kufungua shauri la jinai 
chini ya Sheria Ndogo hii.  

  
Makosa  15. Mtu yeyote ikiwa ni mnunuzi, muuzaji, wakala 

au mkusanya ushuru anatenda kosa endapo: 
(a) atashindwa, atadharau, au atakaidi kulipa 

ushuru chini ya Sheria Ndogo hii; 
 (b) atashindwa, atadharau, au atakaidi kuwasilisha 

ushuru aliokusanya kwa Halmashauri chini ya 
Sheria Ndogo hii; 

 (c) atakusanya ushuru bila kuwa na kibali cha 
kukusanya ushuru; 

 (d) atashindwa, atadharau au atakaidi kuwasilisha 
taarifa au atatoa taarifa za uongo ambazo 
zinahitajika kuthibitisha makusanyo ya ushuru 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii; 

 (e) atamshawishi mtu yeyote asilipe ushuru au 
kumzuia mkusakusanya ushuru kufanya kazi 
yake; 

 (f) atashindwa kuhifadhi kumbukumbu ikiwa ni 
pamoja na rejesta ya mazao na mahesabu 
yanayohitajika chini ya Sheria Ndogo hii; au 

 (g) atadanganya, kuhusiana na kitendo chake hicho 
ataikosesha Halmashauri mapato kama 
ilivyokusudiwa. 
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Adhabu  16. Mtu atakayekwenda kinyume na masharti  
katika Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa faini ya kiasi 
kisichopungua Shilingi laki mbili na kisichozidi Shilingi 
Milioni moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na 
mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote. 

  
Kufifilisha 
kosa 

 17. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 
kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii kiasi cha Shilingi laki mbili endapo 
mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu 
maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria 
Ndogo hii na kulipa ada au ushuru anaodaiwa. 

  
Kufutwa kwa 
Sheria Ndogo 
TS. Na. 299 la 
2008 

 18. Sheria Ndogo ya Ushuru wa Mazao ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ya Mwaka 2010 
inafutwa. 

 
 

___________________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
__________________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 
 

 
SEHEMU YA I: 

 
USHURU WA MAZAO YA CHAKULA NA BIASHARA 

 
NAMBA AINA YA MAZAO MAELEZO KIASI CHA USHURU 

USHURU (SHILINGI) 
1. Mazao ya chakula Mazao yanayotumika kwa 

chakula na matunda tu 
3% ya bei ya kununulia 
mazao shambani 

2. Mazao ya biashara Mazao yanayotumika kwa 
biashara (karafuu, pilipili 
manga, mdalasini, chai, 
kokoa, korosho, na 
yanayohusiana) 

3% ya bei ya kununulia 
mazao shambani 

 
 

SEHEMU YA II: 
Ushuru wa Mazao ya Misitu Timbao 

 
 

 
NAMBA ZAO AINA YA ZAO USHURU 
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1. Mbao, magogo, 

mkaa, kuni, fito, 
nguzo 

Zao la msitu timbao 
Mrahaba wa mapato ya 
maduhuli ya mazao ya 
misitu ya asili 
[leseni/mauzo] 

3% ya bei ya kununulia 

    
 
 
 

SEHEMU III: 
USHURU WA MAZAO YA MISITU ISIYO MBAO 

 
NAMBA 

 
ZAO AINA YA ZAO KIASI CHA USHURU 

(SHILINGI) 
1. Uyoga, asali, nta, 

utomvu, mbenu, 
ukindu, kamba, 
madawa ya 
mitishamba, 
masambu 

Zao la msitu isiyo timbao 5% ya bei ya kununulia 

 
 

SEHEMU IV: 
 

Ushuru wa Shughuli za Uvuvi 
 

NAMBA ZAO KIASI CHA USHURU (SHILINGI) 
1. Ushuru wa samaki mnadani 5% ya bei ya kununua samaki mnadani 
2. Leseni ya uvuvi Kulingana na viwango vilivyotolewa na 

Serikali Kuu 
3. Leseni ya usajili wa vyombo vya 

kuvulia samaki 
Kulingana na viwango vilivyotolewa na 
Serikali Kuu 

 
_________________ 

 
JEDWALI LA PILI 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 17) 

 
 

FOMU YA KUKIRI NA KUFILILISHA KOSA 
 

Mimi ……………………………………………………… nakiri KWA HIARI YANGU 
MWENYEWE mbele ya …………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. 
Mwaka ……… nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kanuni ya …… ya Sheria Ndogo ya 
Ushuru wa Mazao ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ya Mwaka 2024.  
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Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, niko tayari 
kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA 
NIMEYATOA MIMI MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU 
WANGU 
 
Leo tarehe…………. ya Mwezi…………..… Mwaka ……………. 
 
Jina……………………….……………………….. Saini………………………… 
 
MBELE YANGU: 
Jina:     ……………………………………..…………………… 
Saini………………………….…………………………..……… 
Wadhifa: ………………………………………………………… 
Tarehe…………………………………………………………. 
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Lakari ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza imebandikwa kwenye Sheria 
Ndogo hizi kwa kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa 
Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 29 mwezi 07 Mwaka 2022 na 
lakari hiyo ilibandikwa mbele ya;- 
 

DR JUMAA MOHAMED MHINA, 
Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya Wilaya Muheza 
 

ERASTO JEROME MHINA 
Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya Muheza 
 
 

                                      NAKUBALI, 
 
                L.S 

 
 
 

Dodoma,                  MOHAMED OMARY MCHENGERWA, 
     25 Machi, 2024                            Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa 
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