
1 

 

Tangazo la Serikali Na. 116 la tarehe 25/04/2014 

 

SHERIA ZA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 1982 

   

 

(SURA YA 290) 

   

 

SHERIA NDOGO 

   

 

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 7(1)(e) na 16(1) 

 

SHERIA NDOGO ZA USHURU WA MADINI YA UJENZI ZA  

HALMASHAURI YA WILAYA YA MUHEZA, 2014 

 

SEHEMU YA I 

MASHARTI YA MWANZO 

Jina na tarehe ya 

kuanza kutumika 

1. Sheria ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Ushuru wa Madini ya Ujenzi 

za Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, 2014 na zitaanza  kutumika mara 

baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

 

Matumizi  

 

 

 

Tafsiri 

2. 

 

 

 

3. 

Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya halmashauri 

ya Wilaya ya Muheza 

 

Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo:-  

Sura ya 290   “Sheria” maana yake ni Sheria za Fedha za Serikali za Mitaa; 

  “Mwenyekiti” 

  (a) Kwa madhumuni ya Halmashauri maana yake ni Mwenyekiti wa 

Halmashauri ya Wilaya. 
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  (b)    Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au Kamati Ndogo maana yake ni 

Mwenyekiti wa Kamati, Bodi au Kamati Ndogo. 

 

  “Ada” maana yake ni malipo ambayo kila mmiliki wa machimbo ya 

madini ya ujenzi anatakiwa kulipa; 

 

“Ushuru” maana yake ni malipo ambayo kila mnunuzi wa madini ya 

ujenzi atatakiwa kulipa; 

 

“Kibali” maana yake ni idhini inayotolewa na Halmashauri kuruhusu 

uchimbaji madini ya ujenzi; 

 

“Madini ya ujenzi” maana yake ni mawe, changarawe, mchanga, udongo 

wa mfinyanzi, kifusi, kokoto au chokaa, au chochote kinachopatikana na 

kuchimbwa katika eneo la mamlaka ya Halmashauri; 

 

“Maeneo yasiyoruhusiwa” maana yake ni mito, madaraja, barabara, 

mashamba ya watu, maeneo ya miji na shule; 

 

“Wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu, kampuni au taasisi 

iliyokasimiwa jukumu la ukusanyaji wa ushuru wa madini kwa niaba ya 

Halmashauri; 

   

  “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. 

 

  “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri au 

mtu yeyote aliyeteuliwa kufanya kazi za Mkurugenzi. 
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  “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa; 

 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote ambaye anasimamia 

utekelezaji wa sheria ndogo hizi; 

   

SEHEMU YA II 

UTARATIBU WA KUKUSANYA USHURU 

 

Ada ya umiliki wa  

machimbo 
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(1) 

 

 

 

 

 

 

(2) 

 

 

(3) 

 

 

 

 

(4) 

 

 

 

 

(5) 

Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetaka kuanzisha machimbo ya 

madini ya ujenzi kutoa taarifa kwa Mkurugenzi ili eneo hilo 

likaguliwe kuona kama linakidhi matakwa ya sheria za mipango 

Miji na Hifadhi ya Mazingira;   

 

Ada ya kuanzisha madini itakuwa ni shilingi Laki moja; 

 

Halmashauri inaweza kukataa au kukubali eneo lolote kuwa 

machimbo ya madini ya ujenzi; 

 

Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa machimbo ya madini ya 

ujenzi kuhakikisha kwamba analipa ada ya shilingi laki moja 

[100,000/=] kwa Halmashauri ikiwa ni ada ya umiliki kwa mwaka; 

Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kufunga machimbo yoyote 

yaliyofunguliwa bila ya kufuata utaratibu au yanayoendeshwa bila 

kuzingatia matakwa ya sheria ndogo hizi; 

  

Ushuru wa 

madini ya ujenzi 
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  (1) 

 

 

 

 

Halmashauri iatatoza ushuru wa madini ya ujenzi kutoka kwa mtu 

yeyote atakayesafirisha madini ya ujenzi kutoka eneo madini ya 

ujenzi yanakochimbwa kwenda maeneo mengine kwa kila tripu kwa 

viwango vilivyoanishwa katika sheria ndogo hizi; 
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Malipo ya ushuru 

 

 

 

 

 

 

 

 

Muda wa kufunga 

machimbo 

 

 

 

 

 

 

Vituo vya 

ukaguzi 
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7 
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(2) 

 

 

 

(3) 

 

 

 

(1) 

 

 

 

(2) 

 

 

(1) 

 

 

(2) 

 

 

(1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

Ushuru huo utatozwa katika eneo la machimbo au eneo lolote la 

mamlaka ya Halmashauri endapo madini husika yatakuwa 

hayajalipiwa ushurui katika eneo la machimbo; 

 

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumzuia dereva yeyote wa gari 

lolote linalosafirisha madini ya ujenzi bila kufuata utaratibu 

uliowekwa katika sheria ndogo hizi; 

 

 Ushuru au ada itakayotozwa chini ya sheria ndogo hizi italipwa kwa 

halmashauri ama wakala aliyeteuliwa na halmashauri kwa mujibu 

wa sheria; 

 

Halmashauri au wakala wanawajibika kutoa stakabadhi halali kwa 

malipo yaliyofanywa na mlipa ushuru au mlipa ada aliyehusika; 

 

Maeneo yote ya machimbo ya madini ya ujenzi yatafunguliwa saa 

kumi na mbili alfajiri na kufungwa saa kumi na mbili jioni’ 

 

Si ruhusa kwa mtu yoyote kufanya shughuli zozote kabla au baada 

ya muda uliotajwa katika sheria ndogo 7(1) hapo juu. 

 

Halmashauri itaanzisha kituo cha ukaguzi wa magari yanayobeba 

madini ya ujenzi katika barabara ziingiazo na kutoka katika eneo la 

Halmashauri; 

 

Kila dereva atawajibika kusimama katika kituo cha ukaguzi wa 

madini ya ujenzi na kuonyesha stakabadhi ya malipo ya malipo ya 

ushuru wa madini ya ujenzi na endapo mhusika atakuwa hana 

stakabadhi ya malipo atawajibika kulipa kwa viwango 

vilivyoainishwa katika jedwali la sheria ndogo hizi. 
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Taratibu za 

uchimbaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Marufuku 

kuchimba 

 

 

 

 

 

 

Halmashauri 

kutenga eneo 

 

 

 

 

 

Uwezo wa afisa 

muidhiniwa 

 

 

 

 

 

 

Makosa  
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(1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

(1) 

 

 

 

 

 

(1) 

 

(2) 

 

 

(1) 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yoyote kuchimba au kuhamisha 

madini ya ujenzi kutoka katika eneo la Halmashauri bila kibali cha 

Halmashauri. 

 

Mtu yeyote anayejishughulisha na uchimbaji wa madini ya ujenzi 

atatakiwa kuzingatia sheria za mazingira na endapo kuna ukiukwaji 

wa Sheria za mazingira, halmashauri inaweza kusimamisha shughuli 

za uchimbaji unaofanywa iwapo itabainika kwamba kufanya hivyo 

ni muhimu ili kuokoa mazingira. 

 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yoyote: 

(a) Kuchimba madini ya ujenzi katika maeneo yasiyoruhusiwa; 

(b) Kuchimba madini ya ujenzi kwenye maeneo ya mito au 

kando ya mito na vyanzo vya maji; 

(c) Kuchimba madini ya ujenzi ndani ya mita thelathini kutoka 

kwenye ukingo wa barabara au uwanja wa ndege au chanzo 

cha maji. 

 

 

Halmashauri itatenga na kutangaza maeneo yanayoruhusiwa 

kuchimba madini. 

 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba madini ya ujenzi 

katika maeneo ambayo hayajaruhusiwa na Halmashauri; 

 

 

Afisa Muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo lolote 

wakati wa saa za kazi kukagua utekelezaji wa sheria ndogo hizi na 

mtu yeyote atakaye. 

 

Afisa Muidhiniwa anaweza kuzuia gari lolote ambalo limebeba 

madini ya ujenzi ambayo hayajalipiwa ushuru chini ya sheria ndogo 

hizi. 

 

 

 Mtu yeyote atakayevunja au kushindwa kutekeleza sharti lolote 

chini ya sheria ndogo hizi atakuwa ametenda kosa chini ya sheria 

ndogo hizi na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua 

shilingi 300,000/= [shilingi laki tatu] au kutumikia kifungo cha 

miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa ujumla faini na 

kifungo. 
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Msamaha 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kufifilisha kosa 
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15. 

 

(1) 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Halmashauri inaweza kuamuru madini ya ujenzi kuchimbwa au 

kusafirishwa bila kulipia ushuru iwapo msafirishaji ameomba kibali 

na halmashauri imeridhia kutokana na sababu za msingi alizozitoa 

mhusika; 

 

Sababu zinazoweza kutolewa zitajumuisha: 

(a) Madini husika yatatumika kutekeleza miradi ya kijamii; 

(b) Madini yatatumika kwa manufaa ya taasisi za kidini na 

kiserikali; 

(c) Sababu nyingine zinazoweza kukubalika kulingana na hali 

iliyojitokeza. 

 

Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa kwa kumtoza mtua au taasisi 

faini isiyozidi shilingi 100,000/= [shilingi laki moja] endapo 

mhusika atakiri kwa maandishi kutenda kosa kwa kujaza fomu 

maalum iliyoambatanishwa kwenye jedwali la sheria ndogo hizi na 

kukubali kulipa faini na kiasi cha ada au ushuru anachodaiwa. 

 

            ________________ 

JEDWALI LA KWANZA 

 ________________ 

 

Aina ya gari      Kiwango cha ushuru  

 

Gari Tani 1 – 3    shilingi 3,000/= kwa tripu 

 

   Gari tani 4-7     shilingi 4,000/= kwa tripu 

  

   Gari tani 8-12     shilingi 5,000/= kwa tripu 

 

   Gari tani 13 na kuendelea   shilingi 7,000/= kwa tripu 
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________________ 

 

JEDWALI LA PILI 

 ________________ 

 

SHERIA NDOGO ZA USHURU WA MADINI YA UJENZI 

ZA HALMASHAURI YA WILAYA MUHEZA, 2014 

Mimi ………………………………………………………….. nakiri mbele ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa halmashauri ya wilaya ya Muheza kwamba, mnamo tarehe …………………… 

mwezi ………………………… mwaka ……………………………………… nilitenda kosa 

kwa kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………. Cha sheria ndogo za madini ya 

ujenzi  za Halmashauri ya Wilaya ya Muheza za mwaka 2014. Nipo tayari kulipa cha ushuru/ada 

ninayodaiwa pamoja na faini ikiwa Mkurugenzi Mtendaji atatekeleza mamlaka aliyopewa chini 

ya kifungu cha 7 cha sheria ndogo hizi. 

 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiyari yangu na kwa 

kadri ya ufahamu wangu. 

 

 

Tarehe …………………………….              Saini:……………………………….    
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kwa kufuata azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo 

tarehe 31 mwezi wa 10 Mwaka 2012 na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya: 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

…………………………………………………………… 

Ibrahim Matovu 

MKURUGENZI MTENDAJI HALMASHAURI YA WILAYA 

MUHEZA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

               ....................................................... 

Amir Abdulrahman Kiroboto 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI YA WILAYA 

MUHEZA 

 

 

 

 

 

 

 

Nakubali 

 

………………………………………………….. 

Mhe. MIZENGO PETER KAYANZA PINDA 

            WAZIRI MKUU 

DODOMA. 

Tarehe………………………………………….………. 


