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TANGAZO LA SERIKARI NA. 119 la tarehe 25/04/2014 

 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA 287) 

 

 

SHERIA NDOGO 

 

 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 153 

 

 

 

SHERIA NDOGO (UANZISHAJI WA BODI YA MFUKO WA ELIMU) 

ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA MUHEZA, 2012 

 
Jina na tarehe  

 ya kutumia  

 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Uzalishaji wa 

Bodi ya Mfuko wa Elimu za Halmashauri ya Wilaya ya Muheza za 

mwaka 2012, na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 

Gazeti la Serikali. 

 
Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo   chini ya mamlaka 

ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. 

 
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itatamkwa vinginevyo:-     

   “Afisa Elimu wa Halmashauri’’ maana yake ni mtumishi wa 

Umma ambaye ndiye msimamizi Mkuu wa utoaji wa huduma za 

elimu katika Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. 

 
   “Bodi’’ maana yake ni Bodi ya Mfuko wa Elimu ya Halmashauri 

ya Wilaya iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4 (1) cha sheria 

ndogo hizi; 

 
   “Halmashauri’’ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Muheza. 

 
   “Kamati ya huduma za jamii ya Halmashauri’’ maana yake ni 

kamati ambayo imeanzishwa na Halmashauri kwa mujibu wa 

sheria ya serikali za mitaa (Mamlaka za Wilaya). 

 
   “Kamati ya Utendaji ya mfuko wa Elimu’’ maana yake ni kamati 

iliyoteuliwa kwa mujibu wa kifungu cha 30 cha sheria ndogo hizi; 

 
   “Katibu mtendaji ‘’ maana yake ni mtendaji Mkuu wa mfuko wa 
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Elimu wa Halmashauri aliyeajiriwa na Bodi ya mfuko wa Elimu 

kwa mujibu wa kifungu cha 22 cha sheria ndogo hizi. 

 
   “Mfuko wa Elimu’’ maana yake ni mfuko wa Elimu ulioanzishwa 

kwenye Halmashauri kwa mujibu wa hseria ndogo hizi. 

 
   “Mkuu wa Wilaya’’ maana yake ni Mkuu wa Wilaya ya Muheza 

aliyeteuliwa kwa mujibu wa sheria ya Tawala za Mikoa ya mwaka 

1997. 

 
   “Mkurugenzi’’ maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Muheza pamoja na Afisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

 
   “Timu ya uendeshaji wa mfuko’’ maana yake ni Timu ya 

wataalam inayoshughulikia shughuli za kila siku za mfuko. 

 
   “Viwango vya Elimu’’ maana yake ni viwango vya Elimu ya 

awali na msingi, Elimu ya sekondari na ufundi vilivyowekwa kwa 

mujibu wa sera ya Taifa ya Elimu na mafunzo. 

 
   “Wadhifa kwenye Chama cha Siasa’’ maana yake ni kuwa na 

madaraka ya kuteuliwa au kuchaguliwa kwenye chama chochote 

cha Siasa kilichoandikishwa chini ya Sheria ya Vyama vya Siasa 

ya mwaka 1992. 

 
Bodi ya elimu 4 (1) Kutakuwa na Bodi itakayojulikana kama Bodi ya Mfuko wa Elimu 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. 

 
  (2) Bodi itaundwa na wajumbe wafuatao:- 

 
   (a) Mwenyekiti ambaye atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa 

mwaka wa mfuko kutoka miongoni mwa watu wenye 

uzoefu na masuala ya Elimu. 

 
   (b) Katibu Tawala wa Wilaya ya Muheza 

 
   (c) Wawakilishi wawili watakaochaguliwa na Mkutano Mkuu 

ambapo mmoja kati yao sharti awe mwanamke,  

 
   (d) Mwakilishi mmoja kutoka miongozi mwa Wakuu wa 

shule za Shule za sekondari za serikali katika 

Halmashauri; 

 
   (e) Mwakilishi mmoja kutoka wamiliki wa shule za binafsi; 
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   (f) Mwenyekiti wa kamati ya huduma za Jamii wa Baraza la 

Halmashauri; 
   (g) Wawakilishi wawili kutoka miongoni mwa walimu wakuu 

wa shule za msingi 
   (h) Mwakilishi mmoja kutoka miongoni mwa makatibu tarafa. 
   (i) Mwakilishi mmoja kutoka wamiliki wa shule za binafsi. 

 
  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 4 (2) cha sheria ndogo hizi 

Bodi pia itakuwa na wataalamu wafuatao: 
   (a) Mkurugenzi mtendaji wa Halmashauri 

 
   (b) Afisa Elimu wa Halmashauri 

 
   (c) Mweka Hazina wa Halmashauri 

 
Ofisi za Bodi 

 
 

 

5. Ofisi za Bodi zitakuwa katika eneo la Halmashauri au sehemu nyingine 

kama bodi itakavyoamua. 

 
Bodi kualika 
watu wengine 

 

6. Bodi inaweza kualika watu wengine kwenye vikao vyake kama 

kutakuwa na haja ya kufanya hivyo lakini hawatakuwa na haki ya 

kupiga kura. 

 
Uchaguzi wa 
mwenyekiti wa 

Bodi 

 

7. Mwenyekiti wa Bodi atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa mwaka wa 

mfuko baada ya nafasi hiyo kutangazwa katika magazeti yanayosomwa 

katika eneo la Halmashauri. 

 

Kipindi cha 
kushika 

madaraka 

8 (1) Wajumbe wa Bodi watashika madaraka kwa kipindi cha miaka 

mitatu, lakini mjumbe anaweza kuchaguliwa tena na kuendelea 

kuwa madarakani kwa kipindi kingine cha miaka mitatu. 

 
  (2) Ufikapo wakati wa uchaguzi wa wajumbe wapya au baada ya 

kipindi cha muda wa Bodi kuisha, Mkurugenzi Mtendaji 

atatangaza nafasi wazi na watu wenye sifa hizo watajaza fomu 

maalum za maombi na kuzirudisha kwenye Halmashauri ndani ya 

kipindi kitakachowekwa. 

 
Utaratibu wa 
kujaza nafasi 

wazi 

9 (1) Pale ambapo nafasi katika Bodi zitakuwa wazi aidha kwa kifo, 

kujiuzulu, ugonjwa, au kwa sababu nyingine yoyote  ile mjumbe 

mwingine atachaguliwa kujaza nafasi hiyo kwa kipindi 

kilichobaki. 
 

  (2) Hakuna uchaguzi utakaofanywa endapo kipindi kilichobaki ni cha 

miezi sita. 
 

  (3) Mjumbe atakayechaguliwa kutokana na sheria ndogo ya 9 (1) 

hapo juu ataweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka 

mitatu. 
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Uteuzi wa 

mwisho wa 

Bodi 

10 (1) Uteuzi wa wajumbe utathibitishwa na Baraza la Madiwani baada 

ya kupendekezwa na kamati ya utendaji wa mfuko wa Elimu 

 
  (2) Bodi itazinduliwa rasmi kwa kushuhudiwa na Mkuu wa Wilaya 

baada ya kuidhinishwa na Baraza la Madiwani. 

 
kuthibitishwa 

na Baraza la 

Madiwani 

uzinduzi wa 

Bodi 
 

11 (1) Endapo Bodi itazembea kazi au itashindwa kutekeleza kazi zake, 

Halmashauri itaionya Bodi mara mbili kwa maandishi au kuivunja 

Bodi na kuandaa uchaguzi mpya ndani ya miezi miwili. 

 

  (2) Endapo Bodi itavunjwa, wajumbe wote wa kuchaguliwa 

watapoteza nafasi zao na hawatachaguliwa tena kuwa wajumbe wa 

Bodi ya mfuko wa Elimu. 

 
  (3) Wakati Bodi imevunjwa, Timu ya uendeshaji ya mfuko wa Elimu 

itatekeleza majukumu ya Bodi hadi hapo Bodi mpya 

itakapochaguliwa. 

 
Bodi 

kuvunjwa kwa 

kuzembea kazi 

 

12 (1) Bodi itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi 

mitatu, na vikao vyote vya Bodi vitaendeshwa na mwenyekiti 

endapo mwenyekiti hatakuwepo, mjumbe mmoja atachaguliwa 

kutoka miongoni mwa wajumbe kuwa mwenyekiti wa kikao. 

 
  (2) Vikao vya dharura vitafanywa pale tu mwenyekiti atakapoomba 

au kuombwa kufanya hivyo kwa maandishi na kupata idhini ya 

wajumbe wasiopungua theluthi moja ya wajumbe wote wanaopiga 

kura. 

 
  (3) Mjumbe yeyote ambaye bila taarifa au sababu ya msingi 

atashindwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya Bodi atakuwa 

amepoteza sifa za kuendelea kuwa mjumbe wa Bodi na nafasi 

yake itatangazwa kuwa  wazi. 

 
Vikao vya 

bodi 
13. Bodi itahakikisha kumbukumbu za Mikutano yake yote zinaandikwa na 

kuhifadhiwa, pia kumbukumbu za kila Mkutano zitathibitishwa na Bodi 

kwenye mkutano unaofuata na zitatiwa saini na Mwenyekiti wa  

Mkutano pamoja na Katibu. 

 
Kumbukumbu 

za mikutano ya 

Bodi 

 

14 (1) Nusu ya wajumbe wote ndiyo itakuwa akidi kamili katika vikao 

vyote vya Bodi. 

 
  (2) Uamuzi wa Bodi utakuwa ni ule unaoungwa mkono wa wajumbe 

zaidi ya nusu ya wajumbe kamili wa Bodi. 

 
  (3) Wajumbe wa kuchaguliwa wa Bodi ndio watakaokuwa na uwezo 

wa kupiga kura na kupitisha uamuzi wa Bodi. 
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  (4) Wataalam na waalikwa hawatakuwa na haki ya kupiga kura. 

 
  (5) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo itatokea 

kura kufungana mwenyekiti wa Bodi atakuwa na kura ya ziada 

mbali na kura yake ya kawaida. 

 
Sifa za 

mjumbe wa 

bodi 

15 (1) Mtu anaweza kushika nafasi ya ujumbe wa Bodi kama atakuwa na 

sifa zifuatazo: 

   (a) Awe raia wa Tanzania. 

 
   (b) Awe na umri usiopungua miaka ishirini na mitano na 

asizidi miaka sabini. 

 
   (c) Awe na akili timamu. 

 
   (d) Awe na Elimu ya Sekondari, yaani kidato cha nne na 

kuendelea, isipokuwa endapo hakuna mtu mwenye Elimu 

ya sekondari basi Halmashauri itatoa idhini kuajiri bila 

kujali Elimu yake, na 

 
   (e) Asiwe na madaraka yoyote kwenye chama cha Siasa. 

 
  (2) Mfanyakazi wa Halmashauri hataruhusiwa kuwa mjumbe wa 

Bodi. 

 
Majukumu na 

kazi za bodi 
16. Majukumu na kazi za Bodi zitakuwa kama ifuatavyo:- 

  (a) Kubuni mipango na mikakati kwa ajili ya maendeleo ya Elimu 

katika Halmashauri. 

 
  (b) Kusimamia mgawanyo wa misaada ya fedha kwa shule kufuatana 

na Bajeti iliyoidhinishwa na mkutano mkuu wa mwaka wa Bodi. 

 
  (c) Kusimamia utekelezaji na kutathmini mipango ya Elimu katika 

Halmashauri; 

 
  (d) Kujadili na kurekebisha mipango na Bajeti ya Elimu na 

kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka wa utendaji kwa 

ajili ya kuidhinishwa.  

 
  (e) Kupokea, kuchambua na kuidhinisha Taarifa za utekelezaji wa 

mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 

 
  (f) Kubuni vyanzo mbalimbali vya mapato na rasilimali za kutosha 

kuendesha mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 

 
  (g) Kushirikiana na kamati ya huduma za Jamii ya Halmashauri. 
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  (h) Kuratibu na kusimamia shughuli za maendeleo ya Elimu katika 

Halmashauri kulingana na programu za kitaifa. 

 
  (i) Kupitisha Kanuni za utekelezaji na utumiaji wa fedha kutoka 

kwenye mfuko kwa ajili ya kuendeleza madhumuni ya mfuko. 

 
  (j) Kusimamia ujenzi wa shule za sekondari katika Halmashauri. 

 
  (k) Kufanya jambo lolote litakalofanikisha maendeleo ya Elimu katika 

Halmashauri. 

 
Akidi ya kikao 

na uwezo wa 

kuamua 
 

17. Bodi itakuwa na mamlaka yafuatayo:- 

  (a) Kusimamia mgawanyo wa fedha zinazoingizwa kwenye mfuko wa 

Elimu wa Halmashauri 

 
  (b) Kuajiri na kuachisha kazi watumishi wa Bodi. 

 
Maagizo na 

maelekezo 

 

 

 
 

18. Maagizo, maelekezo, taarifa au hati nyingine zilizotengenezwa au 

kutolewa kwa niaba ya Bodi  zitatiwa saini na:- 

 

  (a) Mwenyekiti wa Bodi, au 

 
  (b) Katibu mtendaji au Afisa mwingine yeyote aliyeidhinishwa kwa 

maandishi na katibu mtendaji wa Bodi kwa ajili hiyo. 
Uhusiano wa 

Bodi na wadau 

na mamlaka 

nyingine. 
 

19. (1) Uhusiano wa Bodi na Jamii, wadau na mamlaka nyingine utakuwa 

kama ifuatavyo:- 

Mamlaka ya 

bodi 
 

  (a) Bodi itahakikisha kuwa jamii inashirikishwa kikamilifu 

katika kutambua matatizo, kuweka kipaumbele, kupanga, 

Kuchagua, kufuatilia na kutathmini utoaji wa huduma za 

Elimu. 

 
   (b) Bodi itawajibika mbele ya Halmashauri ambapo mipango 

ya Elimu ya robo mwaka na mwaka pamoja na taarifa za 

kiutaalam za fedha zinapitiwa na kamati ya huduma za 

jamii na kamati ya fedha, Uongozi na mipango na baadaye 

kuthibitishwa na Baraza la Halmashauri. 
   (c) Bodi itaendesha shughuli zake kwa utaratibu wa uwazi na 

ambao utakuwa na ufanisi kwa Halmashauri na vyombo 

vyake vingine vya utendaji bila ya Halmashauri kuingilia 

uhuru wa Bodi 
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  (2) Bila ya kuathiri maelezo yaliyomo katika sheria ndogo ya (1) ya 

sheria ndogo hizi Bodi inaweza kukasimu baadhi ya madaraka 

yake pale inapoona inafaa. 

 
Kamati ya 

huduma za 

jamii ya 

Halmashauri 

20. Kamati ya huduma za jamii ya Halmashauri itafanya kazi zifuatazo:- 

 

  (1) Itapokea mipango yote ya maendeleo ya mfuko; 

 
  (2) Itapokea taarifa za ukaguzi wa hesabu za mfuko na kupitia hoja za 

ukaguzi na baadaye kuziwasilisha kwenye Halmashauri ambayo 

itaijadili na kuiwasilisha kwa Mkuu wa Wilaya 

 
Jukumu la 

Wizara na 

mamlaka ya 

Elimu 

 

21. Jukumu la Wizara zinazoshughulikia Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa, Elimu pamoja na mamlaka ya Elimu itakuwa ni kuandaa Sera, 

kupanga viwango, kufuatilia na kusimamia shughuli za Bodi kwa 

mujibu wa sheria zilizopo. 

 
Katibu 

mtendaji 
22. Bodi kwa idhini ya Mkutano Mkuu wa mwaka, itamteua katibu 

mtendaji wa mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 

 
Uteuzi wa 

katibu 

mtendaji 

23.  (1) Nafasi ya katibu mtendaji atatangazwa katika magazeti 

yanayosomwa zaidi nchini atakuwa na sifa zinazofaa. 

 
  (2) Bodi itaamua sifa za watu ambao wataomba nafasi ya katibu 

mtendaji. 

 
  (3) Bodi itaamua sifa za watu ambao wataomba nafasi ya katibu 

mtendaji. 

 
  (4) Isipokuwa tu kwamba kipindi kimoja cha madaraka kisizidi 

miaka mitatu na mtu aliyeko madarakani anaweza kuteuliwa tena 

kwa kipindi kingine cha miaka mitatu. 
Kazi za Katibu 

mtendaji 

 

24. Kazi za Katibu mtendaji wa Bodi zitakuwa: 

 

  (a) Kuwa mtendaji Mkuu wa shughuli zote za mfuko na katibu wa 

vikao vyote vya Bodi. 

 
  (b) Kuongoza, kupanga na kuratibu utendaji wa shughuli za mfuko 

 

 
  (c) Kubuni, kuandaa na kusimamia utekelezaji wa mipango ya 

maendeleo ya mfuko. 

 
  (d) Kubuni na kushauri vyanzo mbalimbali vya mapato vya mfuko 

wa Elimu wa Halmashauri. 
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  (e) Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa Bajeti ya mfuko wa Elimu 

wa Halmashauri 

 
  (f) Kubuni na kushauri mbinu mbalimbali za kukuza na kuendeleza 

mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 

 
Vyanzo vya 

mapato ya 

mfuko 

25. Vyanzo vya mapato vya mfuko wa Elimu vitakuwa kama ifuatavyo:- 

Ruzuku mbalimbali. 

 
  (a) Mchango wa asilimia 2.5 kutoka mapato ya mwaka ya 

Halmashauri. 

 
  (b) Mchango wa shilingi 2,000/= wa kila mwaka wa kila mwananchi 

mwenye uwezo wa kufanya kazi anayeishi katika eneo la 

Halamshauri. 

 
  (c) Misaada mbalimbali kutoka nchi mbalimbali, Taasisi za 

Kimataifa na Kitaifa, Mashirika ya watu binafsi na Kiserikali, 

Makampuni binafsi, Madhehebu ya Dini. 

 
  (d) Mikopo. 

 
  (e) Michango ya mashirika/Makampuni yanayofanya kazi katika 

eneo la Halmashauri:- 
     
   (i) Posta 50,000/= kwa mwaka, 

 
   (ii) Makampuni ya Simu Tshs. 100,000/= hadi 500,000/= kwa 

mwaka; 

 
   (iii) Mabenki Tshs. 500,000/= kwa mwaka; 

 
     
   (iv) Ranchi Huria Tshs. 200,000/= hadi 500,000/= kwa mwaka 

 
   (v) Viwanda vya maziwa Tshs. 10,000/= kwa mwaka 

 
   (vi) Wafanyabiashara wa maduka ya Jumla Tsh. 50,000/= hadi 

100,000/= kwa mwaka; 
   (vii) Wafanya biashara wa maduka ya reja reja Tsh. 10,000/= 

kwa mwaka. 

 
   (viii) Wafanya biashara wa vituo vya mafuta (Petro filling 

stations) Tshs. 50,000/= kwa mwaka 

 
   (ix) Kila kijiji kuchangia Tshs. 100,000/= kwa mwaka. 
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   (x) Wakandarasi 50,000-100,000/= kwa kazi 

Wazabuni Tsh. 20,000-50,000/=. Kwa mwaka 

 
   (xi) 

 

 

(xii) 

Wadau wengine kama watakavyoibuliwa na kuidhinishwa 

na halmashauri; 

 

Vyanzo vingine halali vya mapato. 

 
Fedha za 

mifuko 

kulipwa 

kwenye 

akaunti 

26. Fedha zote zitakazokusanywa, kama fedha za Elimu zitalipwa kwenye 

akaunti za benki kama bodi itakavyoona inafaa au kuagiza. 

 27. (1) Kutakuwa na akaunti maalum ya mfuko wa Elimu wa 

Halmashauri ambapo fedha zote zitawekwa na kutunzwa. 

 
  (2) Wawekaji saini wa akaunti ya mfuko wa Elimu pamoja na 

taratibu nyingine za mfuko huo zitakuwa kama ilivyoainishwa 

katika sheria ya mfuko wa Elimu Namba 8 ya mwaka 2001. 

 
  (3) Bodi itaajiri mweka hazina atakayesimamia akaunti za mfuko wa 

elimu na kutunza mahesabu yote ya mapato na matumizi. 

 
Akaunti 

maalum ya 

mfuko wa 

Elimu 

 
 

28. Fedha zitakazowekwa kwenye mfuko wa Elimu zitatumika kwa 

madhumuni yakuendeleza, kukuza na kuboresha Elimu kama 

itakavyokuwa katika mpango wa maendelea ya Elimu ya Halmashauri. 

 

Matumizi ya 

fedha 
29. Bodi inaweza kuidhinisha malipo ya fedha kutoka kwenye mfuko kwa 

madhumuni ya kulipia gharama za:- 

 
  (a) Ujenzi wa shule za sekondari na msingi katika Halmashauri 
  (b) Uendeshaji wa Bodi na kamati ya utendaji. 

 
  (c) Miradi na programu zinazogharimiwa na mfuko 

 
  (d) Udhamini wa masomo kwa wanafunzi yatima na wale wasio na 

uwezo wa kulipia masomo yao. 

 
  (e) Shughuli nyingine yoyote au zozote ambazo kwa maoni ya Bodi 

zima manufaa kulingana na malengo na madhumuni ya mfuko. 

 
Kamati tendaji 30 (1) Kutakuwa na kamati ya utendaji ya mfuko wa Elimu wa Bodi. 

 
  (2) Kamati Tendaji itakuwa na wajumbe wafuatao:- 
   (a) Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ambaye atakuwa 

Mwenyekiti, 
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   (b) Katibu mtendaji wa Bodi ambaye atakuwa katibu,  
   (c) Afisa Elimu Msingi wa Halmashauri ambaye atakuwa 

mjumbe,  

 
   (d) Afisa Elimu Msingi wa Halmashauri ambaye atakuwa 

mjumbe,  

 
   (e) Mweka hazina wa Bodi ambaye atakuwa mjumbe, 

 
   (f) Mchumi wa Halmashauri ambaye atakuwa mjumbe. 

 
 31. Kazi za kamati tendaji zitakuwa kama ifuatavyo:- 

(a) Kuandaa taarifa za utekelezaji za mfuko wa Elimu na maendeleo 

ya Elimu katika Halmashauri 

 
  (b) Kuandaa mipango kabambe ya Elimu ya Halmashauri ambayo 

itatilia mkazo mahitaji ya Elimu ya Halmashauri kwa kuzingatia 

mwongozo wa kitaifa wa mpango wa Elimu 

 
  (c) Kuwezesha na kuratibu vikao vya Bodi ya mfuko wa Elimu 

pamoja na mkutano mkuu wa mwaka. 

 
  (d) Kuchambua na kubainisha maeneo ya kipaumbele kwa masuala 

ya Elimu katika Halmashauri. 

 
  (e) Kuweka taratibu na vigezo vya ufadhili wa wanafunzi na utoaji 

ruzuku kwa miradi ya Elimu katika Halmashauri. 

 
  (f) Kuweka taratibu na vigezo vya ufadhili wa wanafunzi na utoaji 

ruzuku kwa miradi ya Elimu katika Halmashauri. 

 
Mkutano mkuu 
wa mwaka wa 

mfuko 

32. Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa mwaka wa mfuko wa Elimu 

utakaokuwa na wajumbe wafuatao: 
  (a) Wajumbe  wote wa Bodi ya mfuko wa Elimu 

 
  (b) Kamati tendaji ya mfuko wa Elimu 
  (c) Wawakilishi toka madhehebu ya Dini. 

 
  (d) Wajumbe wa kamati ya huduma za jamii. 

Majukumu ya 

Mkutano 

Mkuu  
 

33. Bila kuathiri uwezo wa Bodi, Mkutano Mkuu wa mwaka kitakuwa 

ndicho chombo cha:- 

  (a) Kupokea tarifa za ukaguzi wa mahesabu na utendaji wa mfuko za 

mwaka. 

 
  (b) Kumteua mwenyekiti wa Bodi na wakaguzi wa hesabu za mfuko. 
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  (c) Kuchagua wawakilishi wawili wa bodi kutoka miongoni mwa 

wadau wa Elimu 

 
Taarifa ya 

mapato na 
matumizi 

34. Katibu mtendaji atatayarisha na kuwasilisha kwenye Bodi kila baada ya 

miezi mitatu taarifa iliyo na:- 
  (a) Viashiria vya utendaji na taarifa nyingine zinazohusiana na 

shughuli za bodi. 

 
  (b) Kazi zilizofanyika na mafanikio yaliyopatikana  

 
  (c) Taarifa nyingine kwa kadri Bodi itakavyoona inafaa. 
   

Sheria Na. 33 

ya mwaka 

1972 
 

35. (1) Katibu mtendaji atatunza hesabu na kumbukumbu za shughuli 

zake, na atahakikisha kuwa fedha zote zilizopokelewa 

zinaingizwa kwenye akaunti na kwamba malipo yote kutoka 

kwenye mfuko yanafanywa kwa usahihi baada ya kuidhinishwa 

na ataweka udhibiti wa kutosha wa mali zake pamoja na madeni. 

 
  (2) Hesabu za mwaka za mfuko wa Elimu wa Halmashauri 

zitakaguliwa na Mkaguzi na mtaalamu mwenye sifa ya Ukaguzi 

aliyesajiliwa chini ya Sheria ya usajili wa Wahasibu na Wakaguzi 

ya mwaka 1972 na ambaye ameteuliwa na Mkutano Mkuu. 

 
Taarifa za 

ukaguzi wa 

hesabu za 

mwaka  
 

 (3) Ndani ya kipindi cha miezi sita baada ya mwisho wa kila mwaka 

wa fedha Bodi itatayarisha na kuwasilisha kwa Halmashauri 

taarifa ya fedha ya mwaka huo ambayo itajumuisha:- 

 
   (a) Taarifa za fedha, 

 
   (b) Viashiria vya utendaji na taarifa nyingine zinazohusiana 

nazo 

 
   (c) Taarifa ya utekelezaji ya mfuko wa Elimu wa Halmashauri. 

 
Mkuu wa 

Wilaya 

kuwasilisha 

taarifa ya 

mwaka 
 

36. Mkuu wa Wilaya atawasilisha nakala ya taarifa ya kila mwaka kwenye 

Mkutano Mkuu wa mwaka wa mfuko. 

Bodi kuwa na 

uwezo wa 

kukagua  

 

 

37. Bodi itakuwa na madaraka ya kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa 

hesabu za mfuko wa Elimu. 

Makosa na 

Adhabu 
38. Mtu yeyote ambaye:- 

 
  (a) Atakwenda kinyume na masharti ya sheria ndogo hizi au; 
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  (b) Atakayefanya kitendo chochote ambacho kitazuia Bodi au kamati 

tendaji kufanya kazi zake kwa ufanisi au; 

 
  (c) Atatumia vibaya mali na rasilimali za mfuko wa Elimu na 

kusababisha kutofikiwa kwa malengo yaliyowekwa, au; 

 
  (d) Kwa uzembe atashindwa kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa 

sheria ndogo hizi; 

 
  (e) Kwa namana yoyote ile atashawishi watu wasitelekeze lolote 

chini ya sheria ndogo hizi. 
  Atakuwa ametenda kosa la jinai na akipatikana na hatia atalipa faini 

isiyozidi shilingi mia tatu elfu (300,000/=)au kifungo kisichozidi miezi 

kumi na mbili au vyote faini na kifungo kwa pamoja. 

 

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ilibandikwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi kwa kufuata azimio lililopitishwa kwenye mkutano 

wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 31 mwezi wa 10 Mwaka 

2012 na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya: 

             

 

  

Ibrahim M. Matovu 

MKURUGENZI MTENDAJI HALMASHAURI YA 

WILAYA YA MUHEZA 

 

           

 

 

Amir Abdulrahman Kiroboto 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI YA WILAYA 

MUHEZA 

 

 

Nakubali 

 

Mhe. MIZENGO P. PINDA 

                                WAZIRI MKUU 

DODOMA. 

Tarehe……………………………………… 


