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TANGAZO LA SERIKALI Na. 120 la tarehe 25/04/2015 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA 

____________ 

   

SURA YA 287 

____________ 

 

SHERIA NDOGO 

____________ 

 

Imetungwa chini ya kifungu cha 148 

 

SHERIA NDOGO YA (KILIMO KWANZA NA HIFADHI YA CHAKULA) YA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MUHEZA, 2012 

 

SEHEMU YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

 
Jina    na  

tarehe ya 

kuanza 

kutumikaa 

1. Sheria Ndogo hii itaitwa Sheria Ndogo ya (Kilimo Kwanza na Hifadhi ya 

Chakula) za Halmashauri ya Wilaya ya Muheza za Mwaka 2012 na itaanza 

kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 
 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya Halmashauri. 
 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itahitajika vinginevyo:- 

   “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa Mtendaji wa Kata au Afisa 

Mtendaji Kijiji, pamoja na mtumishi yeyote atakayeteuliwa kusimamia 

utekelezaji wa sheria ndogo hizo.                                                                

 

   “Afisa Ugani” maana yake ni mtaalamu wa Kilimo, Mifugo, Uvuvi au 

Nyuki katika ngazi ya Kijiji, Mtaa na Kata. 

    “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. 

   “Kilimo’’ maana yake ni shughuli yoyote ya                                     

uzalishaji mali inayofanywa na binadamu na                                      

itajumlisha kilimo cha mazao, ufugaji wa wanyama,                                      

Samaki, Nyuki na Uvuvi. 
 

    “Maji ya asili” maana yake ni Bahari, Maziwa,                                      

Mabwawa ya asili, mito pamoja na Mabwawa                                      

yasiyo ya asili ambayo Uvuvi wa umma                                      

unafanyika. 
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   “Mazao” maana yake ni mazao yote ya chakula                                       

biashara, maua, matunda na mboga mboga                                       

yanayolimwa ndani ya eneo la mamlaka ya Halmashauri. 

 

   “Mifugo” maana yake ni wanyama wote wafugwao                                       

na binadamu na itajumuisha nyuki, samaki, bata na kuku. 

 

   “Mfugaji’’ maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha                                  

na ufugaji wa mifugo katika eneo la                                      

Halmashauri. 
 

   “Mkazi’’ maana yake ni raia wa Tanzania  ambaye                                       

kwa kawaida anaishi kwenye mtaa au Halmashauri                                       

na ambaye ana kaya au anaishi katika kaya au taasisi                                       

iliyopo katika eneo la Halmashauri, isipokua mtu:- 
 

   (a) Mwenye umri chini ya miaka 18, 

   (b) Asiyejiweza kutokana na ulemavu kuugua au uzee wa zaidi ya 

miaka sitini, 

   (c) Mwanafunzi aliyeko masomoni. 
 

   “Mkulima” maana yake ni mtu yeyote                                        

anayejishughulisha na kilimo. 
 

   “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa                                         

Halmashauri pamoja na Afisa yeyote wa umma                                         

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya                                         

Mkurugenzi. 
 

   “Skimu za Umwagiliaji” maana yake ni miundo                                       

Mbinu ya miradi ya maji ambayo imeanzishwa na                                       

Serikali au Halmashauri au kijiji, Taasisi binafsi                                        

au za Umma ili kuendeleza kilimo cha                                        

umwagiliaji. 
 

   “Uhamilishaji” maana yake ni kitendo cha uzalishaji wa wanyama 

kwa njia ya kisasa kwa kutumia mbegu za madume bora ili kupata 

kizazi cha wanyama bora. 

 

   “Uvuvi haramu” maana yake ni uvuvi unaotumia zana zisizokubalika 

katika uvuvi kama Mabomu, Sumu, Makokoro, Mikuki, Vyandarua na 

Nyavu zenye matundu madogo. 

 

   “Uvuvi holela” maana yake ni uvuvi usio na leseni wala kibali cha 

Halmashauri. 



 3 

   “Vyanzo vya Maji” maana yake ni Mito, Vijji, Visima, Mabwawa, 

Mifereji, Maziwa, Chemichemi, ardhi oevu au ardhi chepechepe. 

 

   “Wagani kazi” maana yake ni mwananchi ambao wamepata mafunzo 

ya ugani nje ya vyuo ili kufanya kazi za maafisa ugani pale ambapo 

hawapo. 

 

   “Zana Haramu” maana yake ni zana zisizokubalika kitaalam kama 

Vyandarua, Baruti, Mabomu, Sumu, Makokoro, Nyavu zenye 

matundu madogo pamoja na Mikuki. 

 

SEHEMU YA PILI 

 

KILIMO CHA MAZAO. 

 
Wajibu wa 

Halmashauri  
4. Katika kuhamasisha na kutekeleza azma ya Kilimo Kwanza Halmashauri 

itakuwa na wajibu wa: 

  (a) Kuhakikisha wadau wa kilimo kama viongozi wa serikali, vyama vya 

siasa na wadau wengine wanashiriki ipasavyo katika kuendeleza 

sekta ya kilimo katika Halmashauri. 

 
  (b) Kuunda vikundi vya sanaa vinavyohamasisha kilimo cha kisasa. 

 
  (c) Kuweka mabango kwenye kila kijiji au mtaa yanayoeleza kanuni 

bora za kilimo yanayopaswa kuzingatiwa na mkulima kwa mazao 

yanayolimwa kwenye eneo hilo. 

 
  (d) Kuanzisha mashamba darasa ya mfano katika kila kijiji au mtaa. 

 
  (e) Kuhakikisha upatikanaji rahisi na kwa wakati wa pembejeo za 

kilimo. 

    
  (f) Kuhakikisha mipango ya msimu wa kilimo unaofuata mara baada ya 

mwisho wa msimu. 
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  (g) Kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani katika kila kijiji au mtaa 

au kata. 

 
  (h) Kuhakikisha uanzishaji wa vyama vya wakulima vya kuweka na 

kukopa kwa lengo la kujipatia mikopo ya benki. 

 
  (i) Kuanzisha vituo vya kukuzia na kufundishia wanyama kazi. 

 
  (j) Kuanzisha vituo maalum kwa ajili ya kutolea mafunzo ya utumiaji na 

utunzaji wa zana bora za kilimo. 

 
  (k) Kusimamia maadili, mwenendo na upatikanaji wa mawakala wa 

mbolea na pembejeo. 

 
  (l) Kuhamasisha serikali za vijiji na wananchi kwa ujumla kujenga 

maghala ya chakula ya vijiji. 

 
  (m) Kuwazawadia wakulima bora na maafisa ugani bora wa mwaka wa 

Mitaa, vijiji na Kata. 

 
  (n) Kuanzisha benki ya ardhi katika Halmashauri. 

 
  (o) Kusimamia upatikanaji wa mbolea na pembejeo nyingine za kilimo. 

 
  (p) Kuainisha matumizi bora ya ardhi ili kubainisha na kutofautisha ardhi 

ya Mifugo, Kilimo na hifadhi. 

 
  (q) Kuanzisha mfumo wa stakabadhi ya mazao galani. 

 
  (r) Kushindanisha wakulima, maafisa ugani katika kijiji, mtaa, na kata ili 

kupata mkulima bora, Afisa Ugani bora katika vijiji, Mtaa, Kata na 

Halmashauri. 

 
Wajibu wa 

Serikali ya 

Kijiji 

5. Serikali ya kijiji itakuwa na wajibu ufuatao:- 

Kuhakikisha kwamba kila mkazi wa kijiji anakua na ghala bora la 

kuhifadhia chakula na biashara. 

 
  (a) Itatenga ardhi kwa ajili ya kilimo na malisho ya mifugo, maeneo ya 

ufugaji wa nyuki na mabwawa ya kufugia samaki. 
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  (b) Kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji itahakikisha kuwa kila 

mkazi anapata ardhi ya kutosha kwa ajili ya kutekeleza kauli mbiu ya 

kilimo kwanza. 

 
  (c) Kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji itakuwa na wajibu wa 

kuhakikisha kuwa kila mkazi wa kijiji anajitoshereza kwa chakula. 

 
  (d) Kuhakikisha kwamba kila mkazi katika eneo la kijiji anayemiliki 

ardhi ya kilimo chini ya sheria yeyote ile, analima mazao ya chakula 

na biashara. 

  Wajibu wa    

  Afisa  

  Muidhiniwa 

6. (1) Afisa mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba  kila 

mkulima:-                                        

  (a) Anaandaa shamba kwa wakati. 

 

  (b) Anapanda mbegu kwa mistari 

 

  (c) Anazingatia nafasi kati ya mmea na mmea inayotakiwa kitaalam. 

  (d) Anaweka mbolea kwa viwango na kwa wakati. 

 

  (e) Anapalilia kwa wakati palizi mbili au zaidi. 

 

  (2) Afisa mwinidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia na kukagua Shamba 

lolote wakati wa saa za kazi ili kujionea kama mkulima amezingatia 

maelezo ya kitaalamu kama yalivyotolewa na   Wataalamu wa kilimo. 

 

Hifadhi ya 

mazao 
7 (1) Kila mkazi atakayelima shamba katika eneo la Halmashauri 

atatakiwa kuvuna mazao yake pindi yalikomaa au kukauka na 

kuyahifadhi katika hali ya usafi na usalama ili kutunza ubora wake. 

 

 

 
  (2) Itakuwa ni jukumu la kila mkazi hususan mkuu wa kaya kuhakikisha 

kuwa anahifadhi chakula cha kutosha yeye na familia yake kwa 

angalau mwaka mmoja au zaidi. 
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  (3) Litakuwa ni jukumu la kila kaya kuwa na ghala la kuhifadhia chakula 

ambalo litapaswakuwa katika hali ya usalama na lisiloruhusu wadudu 

kama vile dumuzi, panya au wadudu wengine kusababisha uharibifu 

wa chakula hicho. 

 

Wajibu wa 

kulima 
8. Kila mkazi anayemiliki au atakayemilikishwa shamba kwa mujibu wa 

kifungu cha 5 (1) cha sheria ndogo hizi atawajibika kulima, kulitunza na 

kuendeleza shamba hilo kwa mujibu wa maelezo ya kitaalamu atakayopewa 

na Afisa Ugani. 

 

 9. (1) Bila kuathiri kifungu cha 8 cha sheria ndogo hizi itakuwa ni wajibu 

wa kila mkulima:- 
   (a) Kupalilia shamba kabla ya wakati wa mavuno isipokuwa kama 

itaelezwa vinginevyo. 

 
   (b) Kuweka mbolea 

 
   (c) Kutoa taarifa kwa mamlaka za kijiji, mtaa, kata au 

Halmashauri au Afisa Ugani yoyote kwa njia yoyote atakayo 

ona kuhusu kuwepo kwa ugonjwa wa mazao au kuwepo kwa 

wadudu waharibifu. 

 
   (d) Kutumia pembejeo kwa kuzingatia maelezo ya kitaalamu kila 

mwaka isipokuwa kama itaelekewa vinginevyo na Afisa 

Ugani. 

 
   (e) Kuchukua hatua za kuangamiza wadudu waharibifu au kutibu 

magonjwa kama atakavyokuwa ameelekezwa na Afisa Ugani. 

 
   (f) Kuzuia moto usiweze kuharibu mazingira. 

 

 
  (2) Kila Afisa Ugani atawajibika kutoa programu ya kilimo ya mwaka 

kulingana na hali ya hewa:- 

   (a) Programu hiyo itazingatia aina ya mazao kwa msimu. 
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   (b) Aina ya mbegu kwa msimu husika, 

 
   (c) Namna na wakati wa kupanda, 

 
   (d) Namna na wakati gani wa kuvuna, 

 
   (e) Namna ya kuhifadhi mazao baada ya kuvunwa. 

 
ukaguzi 10. Afisa mwidhiniwa akishirikiana na Afisa Ugani:- 

  (a) Ataweza wakati wowote wa saa za kazi kuingia kwenye eneo la 

kilimo kwa madhumuni ya kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo 

hizi. 

  (b) Ataweza kuingia katika kaya yoyote ili kukagua ghala la chakula 

kuona kama taratibu za kuhifadhi chakula zinazingatiwa. 

  (c) Ataweza kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote atakayevunja 

sheria ndogo hizi. 

  (d) Atatakiwa kuwa na daftari linaloonyesha idadi kamili ya wakazi na 

idadi ya ekari za mazao ya kilimo. 

 

  (e) Atapanga ratiba ya kutembelea mashamba ya wakazi ili kujionea 

kama wanatekeleza wajibu wa kulima na kutunza mashamba kwa 

mujibu wa sheria ndogo hizi. 

   Kila Afisa Mtendaji wa kata au kijiji atawajibika kutunza 

kumbukumbu za mashamba yote ya mazao yaliyomo  katika kata au 

kijiji chake na atasimamia moja kwa moja utekelezaji wa sheria 

ndogo hizi. 

 

  Itakuwa ni kosa chini ya sheria ndogo hizi kwa mtu yeyote 
  (a) Anayemiliki ardhi ya kilimo kushindwa au kukataa au kukataza ardhi 

hiyo kutumika kwa kilimo. 
  (b) Kutotunza shamba. 
  (c)  Kutovuna kwa wakati mazao yaliyoko shambani ambayo yamefikia 

wakati wa kuvunwa. 
  (d) Kutokuwa na ghala la kuhifadhia mazao na kulitumia. 

 
  (e) Kutohifadhi chakula cha kutosha. 

 
  (f) Kuuza mazao bila kuweka akiba ya mwaka mzima au zaidi. 
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  (g) Kuuza mazao yakiwa shambani kabla ya wakati muafaka wa 

upevukaji mazao husika; 

 
  (h) 

 

(i) 

Kutumia hifadhi ya mazao kwa ajili ya kutengenezea pombe; 

 

Kupepea mazao kwa nia ya kuyaivisha. 

 

SEHEMU YA TATU 

 

UFUGAJI WA KISASA 

 
Wajibu wa 

halmashauri 
13. Ili kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa Halmashauri zitakuwa na wajibu 

ufuatao:- 
  (a) Kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi ili kutenga maeneo ya 

wakulima wafugaji na maeneo ya hifadhi. 

 
  (b) Kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani. 

 
  (c) Kuhakikisha upatikanaji wa madawa ya mifugo na chanjo za mifugo. 

 
  (d) Kuhakikisha uwepo wa majosho katika kila kijiji au kitongoji kwa 

kushirikisha nguvu za wananchi. 

 
  (e) Kuanzisha kamati za majosho kwenye kila kijiji au kitongoji ambapo 

majosho hayo yameanzishwa. 

 
  (f) Kuhakikisha upatikanaji wa masoko ya mifugo hai na nyama. 

 
  (g) Kuanzisha minada na magulio ya mifugo ndani ya maeneo ya 

Halmashauri na kuhimiza wafugaji kutumia minada hii ili kuvuna na 

kupnguza idadi ya mifugo. 
  (h) Kuhamasisha wananchi kuazisha vyama vya kuweka na kukopa. 

 
  (i) Kusaidia kuanzisha vituo vya uhamilishaji wa mifugo ili kupata 

madume bora ya kisasa na mifugo yenye tija. 

 
  (j) Kushindanisha wafugaji vijijini, mitaa na kata ili kupata washindi wa 

mfugaji bora wa mwaka katika mtaa, kijiji na kata kwa mwaka. 

 
  (k) Kushindanisha maafisa ugani wote katika mitaa, vijiji na kata ili 

kumpata afisa ugani bora katika ngazi za vijiji, mitaa, na 

Halmashauri. 

  
  (l) Kuandaa vigezo vya kuwapata maafisa ugani bora wa mifugo katika 

vijiji, mitaa na kata. 
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  (m) Kutoa zawadi za kijiji, mitaa na kata bora katika ufugaji kwa mwaka. 

 
  (n) Kutoa zawadi kwa mfugaji bora kwa mwaka wa kila kijiji, mtaa, kata 

na Halmashauri. 

 
  (o) Kutoa zawadi kwa afisa ugani bora wa mwaka kila Halmashauri, 

Kata, Mtaa au kijiji 
    
  (p) Kuhakikisha upatikanaji wa mabwawa ya maji ya kunyweshea 

mifugo. 

  (q) Kuhakikisha upatikanaji rahisi wa soko la ngozi za mifugo. 

 

  (r) Kuhamasisha uwekezaji katika viwanda vidogo vidogo vya mazao ya 

mifugo kama mikanda, pochi mapambo yatokanayo na ngozi za 

wanyama na usindikaji wa maziwa, siagi, jibini na mtindi. 

 

  (s) Kuanzisha klabu za wanywaji maziwa katika Halmashauri. 

 

  (t) Kufanya uperembaji wa mara kwa mara juu ya ufugaji wa kisasa ili 

kujadili mafanikio na udhaifu katika utekelezaji ili kuweza kuboresha 

au kuimarisha au kurekebisha kasoro zilizojitokeza. 

 

  (u) Kuhamasisha wafugaji wa vijijini kuanzisha mashamba ya mazao ya 

kilimo ili wanufaike na upatikanaji rahisi wa mbolea ya mboji. 

 

  (v) Kutoa zawadi kwa shamba darasa la mifugo kwa mwaka. 

 

  (w) Kuhamasisha wafugaji kufanya uvunaji wa mara kwa mara wa 

mifugo ili kubakisha idadi ndogo ya mifugo yenye kuleta tija na 

rahisi kuihudumia. 

 

  (x) Kuanzisha machinjio ya wanyama ya kisasa na salama ili kurahisisha 

uvunaji wa mifugo kwa njia ya uchinjaji. 
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  (y) Kuhakikisha udhibiti wa ufugaji wa kuhamahama ili kuhifadhi 

mazingira. 

 

  (z) Kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo hii ili kudumisha amani, 

utulivu na maelewano katika jamii za wakulima na wafugaji. 

 

Wajibu wa 

kijiji 
14. Uongozi wa serikali ya kijiji kwa kushirikiana na uongozi  wa kitongoji 

utahakikisha:- 
  (a) Unaandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi. 

 
  (b) Kila mfugaji anapata ardhi ya kutosha ya malisho ya mifugo. 

 

  (c) Unasimamia na kulinda mipaka ya ardhi ya kilimo na mifugo 

iliyobainishwa na mpango wa matumizi bora ya ardhi; 

 

  (d) Unatoa au kutaja idadi ya mifugo ambayo kila mfugaji ataruhusiwa 

kuwa nayo kwa mujibu wa sheria. 

 

  (e) Unasimamia uanzishwaji wa majosho ya mifugo kwa kushirikiano na 

wafugaji 

 

  (f) Unahamasisha wafugaji kuvuna mifugo yao mara kwa mara ili 

kubakisha idadi ya mifugo yenye kuleta tija. 

 

  (g) Wataalamu wa ugani waliopo katika kijiji wanatoa elimu ya ufugaji 

wa kisasa ili kupata mifugo bora na mazao bora na mazao bora ya 

mifugo. 

  (h) Kuandaa njia maalum za kupitishia mifugo (stock routes). 

 
Wajibu wa 

Afisa 

Muidhiniwa 

15. Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani atatakiwa:- 

  (a) Kuwa na daftari linaloonyesha idadi kamili ya mifugo kwa kila 

mfugaji. 
  (b) Kuingia katika kaya yoyote ili kukagua idadi ya mifugo. 

 
  (c) Kuhakikisha kuwa mfugaji anachanja na kuogesha mifugo yake mara 

kwa mara ili kuepuka magonjwa ya mifugo. 
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  (d) Kuhakikisha kuwa mfugaji mwenye mifugo iliyozid idadi ya kibali 

chake kwa mujibu wa sheria anavuna mifugo yake kwa njia endelevu. 

 
  (e) Kutoa taarifa kwa Halmashauri mara anapogundua kuna mlipuko wa 

magonjwa ambayo yanhitaji msaada kutoka ngazi za juu. 

 
  (f) Kuchukulia hatua za kisheria mfugaji yeyote anayekwenda kinyume 

na masharti ya ufugaji yaliyoainishwa chini ya sheria ndogo hizi au 

sheria yoyote andishi. 

 
  (g) Kuhamasisha wafugaji kutumia njia za kisasa za kuitambua mifugo 

badala ya kutumia njia za kizamani ambazo zinaharibu ubora wa 

ngozi. 

 
Wajibu  wa 

Mfugaji  

 

16. Kila mfugaji:- 

  (a) Atahakikisha anafuga idadi ya wanyama ambayo haitasababisha 

usumbufu kwa wadau wengine wa kilimo kama ilivyoidhinishwa 

kwenye kibali cha Halmashauri. 

 
  (b) Atalazimika kuchanja mifugo yake kila mara ili kuzuia magonjwa ya 

mifugo na magonjwa ya mlupuko. 

 
  (c) Atalazimika kuogesha mifugo yake ili kuihami dhidi ya magonjwa, 

kupe na mbung’o. 

 
  (d) Atalazimika kujiunga na vyama vya wafugaji wajasiriamali. 

 
  (e) Atalazimika kutoa taarifa yoyote juu ya kutokea kwa magonjwa ya 

mifugo akiyaona au kuhisi au kuyatambua dhidi ya mifugo yake. 

 
  (f) Atalazimika kuchungia mifugo yake katika maeneo yaliyotengwa 

katika mpango wa matumizi bora ya ardhi. 

 
  (g) (7) Atalazimika kufuga mifugo yake ndani ya banda (zero grazing) 

kwa idadi ambayo Halmashauri itatoa kibali. 

 
  (h) Atalazimika kuheshimu mipaka iliyotenganisha ardhi ya kilimo, 

mifugo, hifadhi za Taifa, Makazi, Maeneo ya Taasisi na maeneo 

mengine ya wadau wa kilimo kama mazao ya wakulima, wafugaji wa 

nyuki, samaki na skimu za umwagiliaji. 
  (i) Atashirikiana na maafisa mifugo au maafisa ugani wakati wa tiba au 

chanjo wakati wa magonjwa ya mlipuko na karantini na kampeni 

zozote za kitaifa za kudhibiti magonjwa na vifo vya mifugo. 
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  (j) Atashirikiana na maafisa ugani kuanzisha mashamba darasa na 

mashamba ya kulishia mifugo. 

 
  (k) Ataheshimu masharti ya karantini wakati wa magonjwa ya mlipuko. 

 
  (l) Atatakiwa kupisha mifugo yake katika njia zilizotengwa na 

Halmashauri (stock routes). 

 
  (m) Ataweka alama za utambuzi wa mifugo yake katika sehemu za 

wanyama kama atakavyo elekezwa na wataalam (branding, earing 

tags, tattooing) ili kutoharibu ubora na thamani ya ngozi. 
    
Uvunaji wa 

mifugo 
17 (1) Kila mfugaji atawajibika kuvuna mifugo yake kila atakapobaini kuwa 

imevuka idadi iliyoko kwenye kibali kilichotolewa na Halmashauri. 
    
  (2) Wakati wa uvunaji wa mifugo kila mfugaji ataweza kuuza wanyama 

hai au kwa kuchinja na kuuza nyama. 

 
  (3) Kabla ya kuvuna mfugaji atashirikiana na Afia Muidhiniwa ili 

kujiridhisha kwamba mifugo yake haina maradhi au magonjwa ya 

kuambukiza. 

 
    
  (4) Kila mfugaji baada ya kuvuna au kuuza mifugo yake atahakikisha 

kipato chake kinaendeleza familia yake. 

 
Makosa  18. Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- 
  (a) Atashindwa kuvuna mifugo iliyozidi idadi iliyopo kwenye kibali 

kilichotolewa na Halmashauri au; 
 

  (b) Atashindwa au kukataa kuchanja mifugo yake ili kuzuia magonjwa 

au; 
  (c) Atalisha mifugo yake kwenye maeneo ambayo hayakutengwa kwa 

ajili hiyo au; 

 
  (d) Ataruhusu mifugo yake kuzurura hovyo au; 
  (e) Atazembea  au kushindwa kutoa taarifa juu ya ugonjwa wa mifugo 

au; 

 
  (f) Atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa ugani kutekeleza majukumu 

yake; 
  (g) Atasafirisha mifugo bila kibali cha Halmashauri; 

 
  (h) Atasafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani. 

 

SEHEMU YA NNE 
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SKIMU ZA UMWAGILIAJI 

 
Jukumu la 

Halmashauri 
19 (1) Kila Halmashauri itaanzisha skimu za umwagiliaji katika maeneo ya 

vijiji ambayo upatikanaji wa maji siyo wa shida ili kuchochea kilimo 

cha umwagiliaji;                                                

 
  (2) Skimu za umwagiliaji zilizoanzishwa na  Halmashauri zitagawiwa 

kwa wanavijiji ili kuendeleza kilimo cha umwagiliaji; 

 
  (3) Halmashauri zitaendelea kutoa utaalam wa ugani na matumizi bora 

ya skimu hizi ili kuzifanya ziwe endelevu; 

 
  (4) Skimu za umwagiliaji pamoja na miundo mbinu yake vitakua chini 

ya uangalizi na usimamizi wa Serikali ya kijiji. 

 
  (5) Halmashauri itawajibika kufaya ukarabati wa miundo mbinu katika 

skimu isipokuwa kwa uharibifu wa makusudi au uzembe 

utakaosababishwa na matumizi mabaya ya skimu. 

 
  (6) Halmashauri itagawa skimu kwa wananchi watakaoomba na kuahidi 

kutunza skimu hizo ili ziwe endelevu. 

 
  (7) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumtafutia kibali mtu yeyote 

ambaye atathibitisha kutumia vibaya skimu  au ataharibu au 

aytakodisha kwa mtu mwingine bila ridhaa ya Halmashauri. 

 
  (8) Halmashauri itashindanisha watumiaji wa skimu za umwagiliaji ili 

kumpata mshindi atakayejulikana kama mtunzaji na matumizi bora 

wa skimu, mashindi huyo atapewa zawadi na Halmashauri. 

 
  (9) Halmashauri itakua na uwezo wa kutoa, kufuta, Kubatilisha, au 

kusimamisha kibali cha utumiaji wa skimu. Kibali kitolewacho 

Halmashauri kitalipiwa ada ya shilingi laki moja kwa mwaka. 

 

 
  (10) Kabla ya kupewa leseni mwombaji atalazimika kulipa ada ya 

utunzaji skimu (scheme Maintanance fee) itakayopangwa na 

Halmashauri, ada hiyo italipwa kila mwaka awamu mbili kwa 

mwaka. 

 

 
  (11) Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani au Afisa yeyote wa Halmashauri 

atakuwa na uwezo wa kuingia kwenye skimu saa yoyote wakati wa 

saa za kazi ili kufanya ukaguzi. 
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  (12) Bila kuathiri kifungu cha 19 (11) cha sheria ndogo hizi maafisa hao 

watakuwa na uwezo wa kufanya ukaguzi baada ya saa za kazi na 

siku za mapumziko au jumamosi na jumapili au siku za sikukuu ili 

mradi wawe na kibali cha Mkurugenzi 
    
Wajibu wa 

watumiaji wa 

skimu za 

umwagiliaji 

20. Watumiaji wa skimu za umwagiliaji watakuwa na majukumu yafuatayo:- 

 

 (a) Kutunza, kulinda, kuhifadhi na kuheshimu miundombinu iliyoko 

katika skimu za umwagiliaji. 

 

 (b) Kutoa taarifa za uharibifu wa miundombinu ya skimu kila 

inapotokea. 

 
  (c) Kulipa leseni na ada za skimu kila mwaka. 

 
  (d) Kujiunga na umoja wa skimu au chama cha watumiaji wa skimu 

katika skimu ambayo wao ni watumiaji. 

 
  (e) Kufanya ukarabati wa skimu kwa uharibifu ambao umesababishwa 

na uzembe au matumizi mabaya ya miundombinu ya skimu. 
 

  (f) Kulipa fidia ya gharama kwa Halmashauri endapo Halmashauri 

itafanyia ukarabati uharibifu uliosababishwa na watumiaji au 

wanachama wa skimu. 
 

  (g) Kuwaruhusu maafisa wa Halmashauri na kuwapa ushirikiano wakati 

wowote wanapotaka kuingia au kukagua miundo mbinu ya skimu. 
 

  (h) Kushirikiana na Halmashauri au kijiji wakati wowote kunapotokea 

haja ya kuboresha miundombinu ya skimu ili kuongeza ufanisi 

katika kutoa huduma kwenye skimu 
   (i) Katika kufanya hivyo watumiaji wa skimu watatakiwa 

kuchangia nguvu kazi au fedha taslimu na; 
 

   (ii) Umoja wa watumiaji wa skimu utachangia rasilimali fedha 

kutoka katika akiba yake; 

 
 

  (i) Watumiaji wa skimu za umwagiliaji watabuni vyanzo vya mapato na 

kuweka taratibu za namna ya kukusanya ili kuwa na hazina ambayo 

itatumika kama italazimika kufanya hivyo ili kuboresha au 

kuimarisha miundombinu ya skimu za umwagiliaji. 
 

  (j) Kulinda vyanzo vya maji ambavyo vinaingia maji katika skimu za 

umwagiliaji. 
   (i) Katika kufanya hivyo mtu yeyote hataruhusiwa kuchepusha 

maji kwa sababu yoyote au kwa namana yoyote bila ruhusa ya 

Halmashauri. 
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   (ii) Hataruhusiwa kupanda miti au mimea yoyote ambayo inaweza 

kusababisha hasara au uharibifu au kuhatarisha miundombinu 

ya skimu au kupunguza kina cha maji katika skimu. 
 

Barabara za 

Halmashauri 
21. Bila kuathiri majukumu ya Halmashauri yaliyoainishwa katika vifungu vya 

4, 13 na 19, vya sheria ndogo hizi Halmashauri itahakikisha kwamba 

barabara za Halmashauri zinapitika ili kurahisisha usafirishaji na 

Usambazaji wa pembejeo za kilimo na mazao wakati wa mavuno. 
 

Makatazo ya 

jumla 
22 (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote chini ya sheria ndogo hizi:- 

 

   (a) Kusafisha au kuandaa shamba kwa kuchoma moto. 
 

   (b) Kuchoma moto msitu wa hifadhi. 
 

   (c) Kulima katika vyanzo vya maji, miteremko au misitu ya 

hifadhi. 
 

   (d) Kuchunga na kunywesha mifugo katika vyanzo vya maji au 

miteremko au misitu ya hifadhi. 
 

   (e) Kulima kando kando ya barabara au hifadhi za barabara za 

vijiji, Wilaya, Mkoa au Taifa. 
 

   (f) Kuswaga mifugo barabarani au kuchungia mifugo barabarani 

au kando kando ya barabara katika hifadhi ya barabara. 
 

  (2) Bila kuathiri masharti yaliyopo kwenye kifungu cha 22 (1) cha sheria 

ndogo hizi, mtu yeyote anaweza kuruhusiwa kusafirisha au kuandaa 

shamba kwa kuchoma moto baada ya kuomba na kupata kibali 

maalum kutoka kwa Halmashauri. 
 

  (3) Halmashauri itatoa kibali baada ya Afisa mwidhiniwa kuridhika 

kwamba taratibu zote za kuzuia moto usisababishe madhara 

zimezingatiwa ikiwa ni pamoja na:- 
   (a) Kutengeneza wigo mpana kati ya shamba litakalochomwa 

moto na mashamba jirani ili moto usivuke au kuenea kwenye 

mashamba hayo au misitu. 
 

   (b) Kutoa taarifa ya angalau siku saba kabla ya kuchoma moto 

kwa ajirani wanaozunguka shamba hilo. 
 

   (c) Kuwepo kwa taarifa ya angalau siku saba kwa serikali ya kijiji 

kabla ya kuchoma moto. 
 

  (4) Kibali kitakachotolewa chini ya sheria ndogo hizi kitakuwa cha 

maandishi na kitaonyesha jina, tarehe eneo analotaka kuchoma moto 

na maoni ya Halmashauri. 

 
Makosa  23 (1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- 



 16 

   (a) Ataharibu miundombinu iliyopo kwenye skimu za umwagiliaji; 

au 

 
   (b) Atashindwa kukarabati miundombinu ya skimu kwa uzembe au 

matumizi yake mabaya ya miundombinu hiyo; au 

 
   (c) Atashindwa au atakataa kulipia leseni na ada ya skimu ; au 

 
   (d) Atachepusha maji kutoka kwenye vyanzo vya maji bila kibali 

cha Halmashauri; au 

 
   (e) Atapanda miti au mimea inayoweza kusababisha hasara, 

kuhatarisha au kuharibu miundombinu ya skimu. 

 
  (2) Bila kuathiri maelezo ya sheria ndogo ya 33 ya Sheria Ndogo hizi, 

endapo kosa alilotenda mtu huyo lilisababisha hasara au uharibifu wa 

mali ya kijiji au Halmashauri au serikali au skimu ya umwagiliaji au 

mali ya mtu binafsi; ataamriwa kufanya matengenezo na iwapo 

atashindwa atashitakiwa na akipatikana na kosa atahukumiwa 

kifungo cha miezi kumi na miwili jela. 

 

SEHEMU YA TANO 

 

UFUGAJI WA SAMAKI NA UVUVI 

 

A. UFUGAJI WA SAMAKI 

 
  Ufugaji  24. Halmashauri kulingana na jiografia yake, sayansi yake ya undogo, 

upatikanaji wa maji na mvua itakuwa na wajibu wa kuhamasisha kuanzisha 

ufugaji wa samaki wa kisasa katika eneo lake. 

   

 Jukumu la                

halmashauri 
25. Ili kutekeleza mahitaji ya kifungu cha 24 cha sheria ndogo hizi itakuwa ni 

jukumu la Halmashauri kuhakikisha kwamba:- 

  (a) Inahamasisha wananchi juu ya uanzishaji  wa kilimo cha ufugaji wa 

samaki; 

  (b) Inaanzisha mabwawa ya mfano ya samaki katika kila kata; 

 

  (c) Inawezesha upatikanaji wa maafisa ugani wa uvuvi kwenye kata na 

vijiji; 
  (d) Vifaranga vya samaki vinapatikana ili kupandikizwa katika 

mabwawa ya wananchi, kata, vijiji na vitongoji. 

 

  Jukumu la   

  Serikali ya  

  Kijiji 

26. Ili kutekeleza azma na dhamiri ya kuhamasisha ufugaji wa samaki serikali 

ya kijiji itahakikisha kwamba:- 
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  (a) Inatenga ardhi ya ya kuanzishia mabwawa ya mfano au mashamba 

darasa ya ufugaji wa samaki; 

 
  (b) Inaanzisha mabwawa ya samaki ya kijiji ili kukuza kipato cha 

makusanyo ya maduhuli ya kijiji; 

 
  (c) Inaanzisha vyama vya kuweka na kukopa vya wafugaji wa samaki 

kijijini. 

 
  (d) Inashirikiana na Halmashauri kuanzisha mafunzo ya nadharia na 

vitendo kuhusiana na ufugaji bora wa samaki; 

 
  (e) Inaanzisha masoko na minada maalum katika siku maalum kwa ajili 

ya kuuzia samaki; 

  (f) inatunga sheria ndogo ya kijiji kuhimiza ufugaji na uvuvi bora wa 

samaki. 

 
 Jukumu la  

  Afisa Uvuvi 
27 Kwa mujibu wa sheria ndogo hizi kila Afisa uvuvi kijiji atakuwa na jukumu 

la:- 
  (a) Kuanzisha rejesta ya orodha ya wafugaji wote wa samaki katika kata 

au kijiji; 

 
  (b) Kupanga ratiba ya kuwatembelea wafugaji wa samaki kaatika kata au 

kijiji; 
  (c) Kuanzisha orodha na idadi ya mabwawa ya samaki na aina ya samaki 

katika kila bwawa katika kata au kijiji; 

 
  (d) Kuanzisha mashamba darasa au mabwawa ya mfano kwa ajili ya 

kutolea mafunzo ya nadharia na vitendo; 

 
  (e) Kuhakikisha upatikanaji wa vifaranga na mbegu bora ya samaki; 

 
  (f) Kuanzisha programu ya kuvuna au kuvua samaki wakubwa 

wanaowala samaki wadogo (predators) katika mabwawa; 

 
  (g) Kuanzisha programu ya kuangamiza magugu maji katika mabwawa; 

 
  (h) Kuandaa programu ya uendelezaji na ukuzaji wa kilimo cha ufugaji 

wa samaki katika kata au kijiji; 

 

 
  (i) Kuhakikisha wafugaji wa samaki wanatumia nyavu sahihi wakati wa 

kuvuna katika mabwawa yao ili kutoharibu mazania na kutovuna 

samaki wadogo; 

 
  (j) Kudhibiti uvuvi haramu na uvuvi holela katika eneo lake, 
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  (k) Kumchukulia hatua mvuvi au mtu yeyote atakaye kwenda kinyume 

na masharti ya uvuvi yaliyo ainishwa chini ya sheria ndogo hii au 

sheria yoyote andishi ya uvuvi au hifadhi ya mazingira. 

 

B. UVUVI KATIKA MAJI YA ASILI 

 
  Uvuvi  

  katika maji   

  ya 

28. Wananchi watakuwa na ruhusa ya kuvua katika maji ya asili kama mito, 

maziwa, mabwawa ya asili na yasiyo ya asili na bahari kwa vibali maalum 

vya uvuvi. 

 
Jukumu la 

Halmashauri 
29. Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhakikisha kwamba:- 

  (a) Wavuvi wote wanakuwa na vibali na leseni halali za uvuvi. 

 
  (b) Wavuvi wanatumia nyavu zinazokubaliwa kitaalamu, 

 
  (c) Inapiga marufuku uvuvi haramu wa kutumia makokoro, sumu, 

mabomu, baruti, mkiku, nyavu zisizokubalika na vyandarua, 

 
  (d) Inatoa elimu ya uvuvi wa kisasa na zana za uvuvi zinazokubalika 

kisheria, 

 
  (e) Inaanzisha vikosi vya ulinzi vya wananchi vya kupambana na wavuvi 

haramu kupitia ulinzi shirikishi katika mabwawa na maji asili; 

 
  (f) Inaanzisha masoko na minada ya samaki katika fukwe za maji ya asili 

na yasiyo ya asili. 

 
  (g) Inateketeza zana haramu za uvuvi zinazotengenezwa na wavuvi 

haramu, 

 
  (h) Inawafikisha wavuvi haramu katika vyombo vya dola kwa hatua za 

kisheria pindi wanapokamatwa; 

 
  (i) Vijiji vyote vinavyopakana au kuzungukwa na maji ya asili 

vinapatiwa maafisa uvuvi; 

 
  (j) Inatenga na kuanzisha makambi ya wavuvi ili kuzuia uvuvi holela na 

uvuvi haramu; 

 
  (k) Inaandaa mpango wa kuwazawadia raia wema wanaotoa taarifa 

kuhusu wavuvi haramu; 

 
  (l) Inafanya ukaguzi wa leseni za uvuvi wa mara kwa mara na 

kuwachukulia hatua wavuvi wasio na leseni; 
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  (m) Itahamasisha kwamba wavuvi wote halali wanalipa ushuru wa 

kisheria kwa Halmashauri; 

 
  (n) Inahamasisha wavuvi kuanzisha vyama vya kuweka na kukopa ili 

kuweza kujipatia mikopo katika mabenki kwa ajili ya kukuza mitaji 

na kujipatia zana bora na za kisasa za uvuvi; 

 
Jukumu la 

afisa uvuvi 
30. Kila Afisa uvuvi wa Halmashauri kwa kushirikiana na Afisa Mtendaji wa 

kata, kijiji au mtaa atakuwa na wajibu wa: 
  (a) Kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo hizi; 

 
  (b) Kuhamasisha na kuunda vikosi vya doria dhidi ya wavuvi haramu; 

 
  (c) Kufanya ukaguzi wa leseni mara kwa mara katika makambi ya 

wavuvi; 

 
  (d) Kutoa elimu juu ya uvuvi salama, uvuvi endelevu na hifadhi ya 

mazingira katika maeneo ya uvuvi; 

 
  (e) Kuwachukulia hatua za kisheria watu wote wanaokiuka sheria ndogo 

hizi au sheria yoyote andishi ya uvuvi na hifadhi ya mazingira; 

 
  (f) Kuanzisha na kutunza rejesta yenye orodha ya wavuvi katika kata, 

kijiji na mtaa 

 
  (g) Kuanzisha rejesta yenye majina ya makambi ya uvuvi, idadi ya 

makambi na idadi ya wavuvi katika makambi hayo. 

 
Mamlaka ya 

Halmashauri 

juu ya leseni 

31. (a) Chini ya sheria ndogo hizi Halmashauri itakuwa na uwezo wa 

kusitisha, kufuta au kumnyang’anya leseni mtu yeyote endapo 

itabainika amekiuka masharti ya leseni ya uvuvi; 
  (b) Bila kuathiri maelezo ya kifungu cha 31 (1) (a) hapo juu pamoja na 

kuwa na uwezo wa kusitisha au kufuta au kunyang’anya leseni, 

Halmashauri itaweza kuangamiza au kuteketeza kwa namna yoyote 

ile inavyo ona inafaa zana haramu zilizokamatwa na kutelekezwa na 

wamiliki wake; 

 

 
  (c) Halmashauri imtafikisha mahakamani mtu yoyote atakayekamatwa 

akiendesha uvuvi haramu. 

 
Makosa  32. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- 
  (a) Atavua samaki kwa kutumia mabomu au baruti au sumu au mkuki; 

 
  (b) Atavua bila kuwa na leseni halali; 
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  (c) Atakataa au kukwepa  kulipa ushuru wa Halmashauri; 

 
  (d) Atatumia nyavu zisizokubaliwa kitaalam; 

 
  (e) Atauza samaki katika maeneo yanayokatazwa chini sheria ndogo hii 

au sheria yoyote andishi; 

 
  (f) Ataendesha shughuli za uvuvi bila kujiandikisha kwenye rejesta ya 

wavuvi ya kata, kijiji au mtaa. 

 
  (g) Atavua katika maeneo ya hifadhi au eneo lolote lisiloruhusiwa 

kisheria; 

 
  (h) Atapatikana akivua au akiuza samaki wadogo wadogo. 

 
Adhabu 33 (1) Mtu yeyote atakayetenda kosa chini ya sheria ndogo hizi akipatikana 

na hatia atatozwa faini isiyopungua shilngi elfu hamsini na isiyozidi 

shilingi laki tatu au kifungo kisichozidi miezi sita au jela au adhabu 

zote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 
  (2) Endapo mtu huyo atapatikana na hatia kwa kosa la kuvua au kumiliki 

zana haramu za uvuvi kinyume cha sheria, pamoja na adhabu ya 

kifungo au faini au kifungo na faini, Mahakama itaamuru vitu hivyo 

viteketezwe. 

 

SEHEMU YA SITA 

 

UFUGAJI WA NYUKI 

 
Wajibu wa 

halmashauri  
34. Ili kukuza na kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa wa nyuki, Halmashauri 

itakuwa na wajibu ufuatao:- 
  (a) Kuhakikisha kunakuwepo mtaalamu wa nyuki katika kila kata au 

kijiji; 
  (b) Kutoa elimu ya ufugaji wa nyuki. 

 
  (c) Kuhamasisha na kuanzishavikundi vya wafugaji wa nyuki katika kata 

na vijiji; 

 
  (d) Kutoa  elimu ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira; 
  (e) Kurahisisha upatikanaji wa miche bora ya miti ya asili au ya kisasa 

itakayotoa maua mengi ambayo nyuki watatumia kutengeneza asali; 

 
  (f) Inasambaza bure au kwa bei rahisi miche ya miti kwa wakulima; 

 
  (g) Kuhakikisha upatikanaji wa dawa baridi za kurinia asali ambazo 

haziui nyuki wala kuharibu mazalia au masega yao; 
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  (h) Kutengeneza mizinga bora ya mfano kwa ajili ya ufugaji wa nyuki na 

kufundishia; 

 
  (i) Kuwezesha upatikanaji rahisi wa zana na  vifaa vya kisasa vya 

kuvunia asali. 

 
  (j) Kuwatafutia wafugaji soko la uhakikia la asali; 

 
  (k) Kuwasaidia wakulima walioko katika vikundi kuanzisha vituo  vya 

kukusanyia na kuuza asali; 

 
  (l) Kuanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki na hifadhi ya 

mazingira; 

 
  (m) Kuzihamasisha shule za sekondari na msingi kuanzisha miradi ya 

ufugaji nyuki; 

 
  (n) Kufanya tathmini ya kila mwaka ya ukuaji wa sekta ya ufugaji wa 

nyuki; 

 
  (o) Kuwapatia maafisa ugani vyombo vya usafiri ili kuwapa unafuu wa 

kuwatembelea wafugaji; 

 
  (p) Kuwezesha vikundi vya wafugaji wa nyuki kuhudhuria maonesho ya 

siku ya wakulima nane nane ili kuonesha bidhaa ya maonesho katika 

kanda husika. 

 
  (q) Kuwashawishi wananchi kuanzisha vyama vya kuweka na kukopa ili 

kukuza mitaji; 

 
  (r) Kutenga maeneo maalum ya ardhi kwa ajili ya wafugaji wa nyuki; 

 
  (s) Kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo zihusianazo na ufugaji wa 

nyuki. 

 
Wajibu wa 

serikali ya 

kijijiji 

35. Kila serikali ya kijiji ambayo wananchi wake wanafuga nyuki itakuwa na 

wajibu wa:- 

 
  (a) Kutenga maeneo maalum ya ufugaji wa nyuki; 

 
  (b) Kuanzisha daftari litakalokuwa na orodha ya wafugaji wa nyuki 

kijijini; 

 
  (c) Kuanzisha miradi ya ufugaji nyuki ya kijiji; 
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  (d) Kuanzisha vikundi na vyama vya kuhifadhi mazingira vitakavyokuwa 

na jukumu la:- 
   (i) Kuhimiza upandaji miti 

 
   (ii) Kuzima moto au kupambana na wachoma moto  

 
   (iii) Kupambana na kuzuia uvunaji au urinaji wa asali wa kutumia 

moto. 
  (e) Kutunga sheria ndogo za kijiji kuhamasisha hifadhi ya mazingira na 

ufugaji bora wa nyuki. 

 
Wajibu wa 

afisa nyuki 
36. Kila Afisa Nyuki wa kata au kijiji atatakiwa kufanya yafuatayo:- 

 
  (a) Atakuwa ndiye Afisa muidhiniwa wa masuala ya nyuki katika kata 

aua kijiji; 
  (b) Atatunza orodha ya wafugaji wote wa nyuki katika kata au kijiji; 

 
  (c) Atatunza orodha ya vikundi vyote vya wafugaji wa nyuki katika kata 

au kijiji. 

 
  (d) Atatoa mafunzo elekezi ya ufugaji bora wa nyuki katika kata au kijiji; 

 
 

 
 (e) Ataanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki katika kata au 

kijiji; 

 
  (f) Atahakikisha upatikanaji wa pembejeo zote zihusianazo na ufugaji 

wa nyuki; 

 
  (g) Ataandaa ratiba ya kuwatembelea wafugaji wa nyuki waliomo katika 

kata yake au kiji chake; 

 
  (h) Atahamasisha upandaji wa miti ili kuhafanikisha upatikanaji wa maua 

yanayotumiwa na nyuki kutengeneza asali. 
  (i) Kwa kushirikiana na Afisa mtendaji wa kata au kijiji atachukua hatua 

za kisheria dhidi ya wafugaji wa nyuki au mtu yeyote atakaye 

kwenda kinyume na masharti ya sheria ndogo hizi au sheria yoyote 

andishi ya ufugaji wa nyuki au hifadhi ya mazingira; 

Wajibu wa 

mfugaji wa 

nyuki 

37. Kila mfugaji wa nyuki atakuwa na wajibu ufuatao:- 

 

  (a) Atatumia mizinga ya kisasa ya kufugia nyuki; 

 
  (b) Atarina  asali kwa kutumia njia za kisasa badala ya kutumia moshi au 

moto; 

 
  (c) Atahifadhi mazingira kwa kutochoma moto misitu; 
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  (d) Atajiunga katika vikundi vya uhifadhi wa mazingira 

 
  (e) Atajiunga na vyama vya kuweka na kukopa vya wafugaji wa nyuki; 

 
  (f) Atatumia dawa isiyoua nyuki wala kuharibu ubora wa asali wakati wa 

urinaji; 

 
  (g) Atatumia vyombo au vifaa vilivyo safi na salama kwa ajili ya kurinia 

na kuhifadhia asali; 

 
  (h) Atahudhuria mafunzo yatolewayo katika mashamba darasa ya ufugaji 

wa nyuki; 

 
Makosa 38. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo atapatikana:- 

 
  (a) Akirina asali kwa kutumia moto au moshi; 

 
  (b) Akiuza asali iliyorinwa kwa moto au moshi; 

 
  (c) Akichanganya au amechanganya asali na vitu vingine ambavyo siyo 

asali; 

 
  (d) Akichoma moto msitu au eneo ambalo limetengwa kwa ajili wafugaji 

wa nyuki; 

 
  (e) Akikata miti bila kuwa na  kibali kutoka Halmashauri; 

 
  (f) Atang’oa miti iliyopandwa kwa ajili ya kuhifadhi mazingira; 

 
  (g) Akitenda jambo lolote ambalo linadhuru au linahatarisha maendeleo 

na ukuaji wa kilimo cha nyuki. 

 
  (h) Akitenda kitendo chochote kinachohatarisha upatikanaji wa asali 

yenye ubora na salama; 

 
  (i) Akihujumu miundo mbinu ya ufugaji wa nyuki ya shule, kikundi, 

kijiji, mtaa, kata, taasisi na mtu binafsi. 

 
Adhabu  39. Mtu yeyote akipatikana na hatia chini ya kifungu cha 38 cha sheria ndogo 

hii atatozwa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na isiyozidi shilingi laki 

tatu au kifungo kisichozidi miezi sita jela au vyote kifungo na faini. 

 

SEHEMU YA SABA 

 

MAJUKUMU YA JUMLA YA MAAFISA 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuata 

azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 31 mwezi wa 10 

Mwaka 2012 na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya: 

 

 

WATENDAJI 

 
Majukumu 

ya maafisa 

watendaji 

40 (1) Chini ya sheria ndogo hizi Maafisa Watendaji wa Kata, mtaa na vijiji 

watakuwa na majukumu ya  Jumla yafuatayo:- 

 
   (a) 

 

Kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo hizi; 

   (b) Kuzuia uuzaji na unywaji wa pombe wakati wa saa za kazi; 

 
   (c) Kumkamata mtu yeyote atakayekiuka au kuvunja masharti ya 

sheria ndogo hizi. 

 
   (d) Kumfungulia mashtaka mtu yeyote atakayetenda jambo lolote 

kinyume cha sheria ndogo hizi. 

 
  (2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1) hapo juu, Mkurugenzi, Afisa 

Mwidhiniwa, Afisa yeyote wa Umma, Askari Polisi au Polisi 

wasaidizi wa Halmashauri au Askari Mgambo wa Halmashauri, au 

mtu yeyote ambaye kosa la uvunjaji wa sheria Ndogo hizi linatendeka 

au limetendeka mbele yake atakuwa na uwezo wa kumkamata 

mtuhumiwa au mkosaji na kumchukulia hatua za kisheria chni ya 

sheria ndogo hizi au sheria yeyote andishi. 
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Signed 

 

…………………………………………………………… 

Ibrahim M. Matovu 

MKURUGENZI MTENDAJI HALMASHAURI YA WILAYA 

MUHEZA 

 

 

 

 

 

 

Signed 

 

 

....................................................... 

Amir Abdulrahman Kiroboto 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI YA WILAYA 

MUHEZA 

 

 

 

 

 

Nakubali 

Signed 

 

 

………………………………………………….. 

Mhe. MIZENGO PETER KAYANZA PINDA 

WAZIRI MKUU 

DODOMA. 

 

Tarehe………………………………………….………. 


