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MAENEO YA UWEKEZAJI MUHEZA. 

1.0 HIFADHI YA ASILI YA AMANI NA UFUGAJI WA VIPEPEO  

1.1 HIFADHI YA ASILI YA AMANI 

Hifadhi ya Asili ya Amani ilitangazwa kisheria na Serikali ya Tanzania katika gazeti la 

serikali mwaka 1997, ikiwa na lengo la kuihifadhi bayoanuwai ya Milima ya Usamabara 

Mashariki. Safu ya Mashariki ya Milima ya Usambara imeorodheshwa kama kituo cha 

kimataifa cha bayoanuwai ya mimea na inajivunia kuwa ya pili kwa kuwa na aina nyingi 

za mimea katika bara la Afrika. Hifadhi hii ya viumbe hai yenye eneo la takribani hekta 

83,600 inajumuisha misitu ya mvua na ardhi ya nyasi na miti ya uwanda wa chini. Ina 

sifa ya kuwa na mimea mingi iliyo katika hatari ya kutoweka (ikiwemo mimea mingi ya 

madawa) na ni makazi ya zaidi ya aina kumi na tatu za ndege wasiopatikana mahali 

pengine. Pia misitu hii mikuu hutoa maji kwa wakazi zaidi ya 300,000 katika mji wa 

Tanga, na wenyeji wa milimani wanategemea misitu hii kwa ajili ya shughuli mbalimbali 

za kimaisha.  

 

Fursa na vivutio vilivyoko katika misitu ya Amani 

Mifumo ya ikolojia ya Usambara Mashariki iliharibiwa vibaya kuanzia miaka ya 1950 na 

kuendelea, kutokana na ukataji mkubwa wa miti uliokuwa ukifanywa na makampuni ya 

kigeni. Kiwanda cha mbao kilianzishwa Tanga kwa ajili ya usindikaji wa miti ya 

Usambara na kutengeneza mbao nyembamba na kupanua kazi zake miaka ya 1970 kwa 

ufadhili wa shirika la maendeleo la Ufini. Baada ya kuupunguza msitu kwa kiasi kikubwa 

kutokana na uwekezaji wao katika Mradi wa Msitu wa Eneo la Mkusanyiko wa Maji 

Mashariki mwa Usambara (EUCFP), miaka ya 1990, Ufini iligeuka na kuanza kulihifadhi 

eneo la mkusanyiko wa maji, viumbe hai walio hatarini kutoweka na kuendeleza huduma 

za mfumo wa ikolojia kwa ajili ya jamii za wenyeji.  

Watu binafsi pia wananufaika na hifadhi hiyo kwa kuwekeza katika mahoteli 

yanayowapatia kipato. Wananchi pia wanaotembeza watalii katika hifadhi hiyo 

wananufaika na ajira ambapo huchukua asilimia 60 ya mapato ya kutembeza watalii 

(Tour Guiding Fees), asilimia 20 ikibaki hifadhini na asilimia 20 nyingine ikienda 

kwenye vijiji vinavyozunguka hifadhi hiyo. Vivutio vingi vya utalii vilivyohifadhiwa 

vizuri ni ikiwemo Misitu ya Asili na Wanyama mbalimbali kama vile Kima wa Bluu 

(Blue Monkey), Mbega Weupe na Weusi (Black and White Collabus), Nyoka, vinyonga 

pembe tatu (Three Hornes Chamelleon), vipepeo na ndege wa aina mbali mbali ambao 
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baadhi yao husafiri umbali mrefu kutoka barani ulaya kwa ajili ya kukimbia baridi kali na 

kuzaliana katika hifadhi hiyo.Vivutio vingine vilivyopo katika hifadhi hii ni 

Maporomoko ya Maji (Water Falls) ambayo ni Derema, Chemka, Ndola na Pacha. Pia 

kuna vivutio vya Vilele vya Vilima (viewpoints) kama Kiganga, Ngua, Makanya, 

Mbomole na Kilimahewa.  

Mbali na vivutio hivyo, kivutio kingine ambacho ni cha kipekee katika hifadhi hiyo ni 

aina ya Ua linaloitwa “Saintpaulia” ambalo lina rangi ya Zambarau “Violeth Color”, Ua 

hilo pia linatumika kama nembo ya hifadhi hiyo. Upekee wa Ua hilo ni kwamba 

likipandwa sehemu nyingine yeyote duniani hubadilika rangi yake ya asili, Tafiti 

mbalimbali zimefanywa ikiwemo kujaribiwa kupandwa nchini Ujerumani na kutoa 

majibu hayo hayo. Pamoja na vivutio hivyo kivutio kingine katika hifadhi hiyo ni 

mashine ya kusagia unga iliyokuwa ikitumia nishati ya nguvu ya kusukumwa na maji 

miaka 1986 katika kijiji cha Kisiwani na mtambo wa kuzalisha umeme kwa kutumia 

nishati hiyo hiyo iliyotumiwa na Wakoloni wa Kijerumani katika Kijiji cha Chemka.  

Pia kuna Bustani ya Mimea ya Amani iliyoanzishwa mwaka 1902 chini ya utawala wa 

kikoloni na bado ni moja ya bustani kubwa kabisa za mimea Afrika. Hifadhi hii 

imeendelezwa kama kituo cha utalii, kikiwa na hoteli mbili na njia za kupita msituni, na 

pia kimekuwa kivutio kikubwa kwa watafiti wa ndani na nje. Tunawakaribisha 

wawekezaji katika sekta ya utalii kwenye milima ya Amani na watalii kwa ujumla.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Maporomoko ya maji katika mto Ziggi 



3 
 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

Sehemu ya barabara zilizomo ndani ya Hifadhi ya misitu ya Amani 
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Watalii kutoka nchini Marekani wakifanya utalii katika misitu ya Amani 

 

 

Kilimo cha uyoga; majiko ya nishati kidogo 

Katika sehemu ambazo vikundi vya wanawake vimekuwa vikikusanya mboga za majani 

katika maeneo makuu ya bayoanuwai ya hifadhi, mafunzo yametolewa ili kuendesha 

bustani nje ya maeneo ya bayoanuwai, ikiwa ni pamoja na kilimo cha uyoga. Kadhalika, 

mahali ambapo jamii za wenyeji zilitegemea zaidi kuni kutoka katika hifadhi, na 

wanawake wakiwa na kazi kubwa zaidi, majiko ya nishati kidogo yametolewa kwa vijiji 

vyote na jamii za maeneo ya karibu na Hifadhi ya Asili ya Amani. 

 

Kilimo cha Misitu na Urejeshaji wa Miti iliyokatwa 

Amani inajihusisha na shughuli za kilimo cha misitu katika maeneo ya mpaka wa hifadhi 

ili kuweka mfumo endelevu wa usimamizi wa mazao ya misitu na kupunguza utegemezi 

wa wenyeji kwa bayoanuwai ya hifadhi. Mipango ya vijiji ya usimamizi wa maliasili 

imeendelezwa ikizihusisha jamii za wenyeji na vijiji katika maamuzi ya matumizi ya 

rasilimali. Katika shughuli zote za kilimo cha misitu na urejeshaji wa misitu, spishi za 

miti zinachaguliwa kwa makubaliano kwa kushauriana na jamii za wenyeji. Shughuli hizi 

zimejikita katika kupanda spishi za kienyeji na kuzuia kusambaa kwa spishi za kigeni. 
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Maporomoko  ya maji yanayotokana na Hifadhi ya Bioanuai ya milima ya Amani 

wilayani Muheza 

 
 

1.1 MRADI WA UFUGAJI WA VIPEPEO AMANI 

Wilaya ya Muheza katika msitu wa hifadhi wa Amani, kuna aina mbalimbali za vipepeo 

ambao kwa asili hawapatikani mahali pengine popote duniani. Njia nyingine mbadala ya 

kuendesha maisha kwa wakazi walioko katika milima ya Amani ni ufugaji wa vipepeo. 

Amani ina ushirikiano na shirika la madawa la ulaya ambalo hununua vipepeo wachanga, 

na kuwa chanzo kikubwa cha kipato kwa wakulima wenyeji. 

Shughuli hizi za ufugaji wa vipepeo zimeanzishwa zikiwa na viwango mbalimbali vya 

mafanikio ya kupunguza athari za binadamu kwa mfumo wa ikolojia ya msitu, pasipo 

kuharibu bayoanuwai ya hifadhi 
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Kibanda maalum kwa ajili ya ufugaji wa vipepeo katika kijiji cha Fanusi wilaya ya 

Muheza 
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2. KILIMO CHA MACHUNGWA 

Utangulizi 

Mazao ya kibiashara yanayolimwa Muheza ni kama machungwa, chai, mazao ya viungo ( 

iliki, mdalasini na karafuu) miwa, nazi, katani, kokoa na korosho. Uzalishaji wa mazao 

ya kibiashara kwa mazao 9 makuu katika muda wa miaka 4 mfululizo ni tani 84,436.80 

kwa mwaka 2010/2011, tani 100,657.50 kwa mwaka 2011/2012, tani 105,764 kwa 

mwaka 2012/2013, tani 112,419.56 kwa mwaka 2013/2014 na tani 1,655,699 kwa mwaka 

2013/2014. Jedwali hapo chini laonesha 

 

Jedwali Na 2: Uzalishaji kwa tani kwa mwaka 2011/12 hadi 2014/15 

Mazao 2010/11 1011/12 2012/13 2013/14 2014/2015 

Nazi 21,992 18,359 22,959 3,119.96 3,983.4 

Mihogo 49,796 66,920 53,183 71,590 45,570 

Machungwa 59,872 79,930 80,430 101,849.60 93,086 

Korosho 100 118 121 229.2 98 

Iliki 718 578 756 165.7 161.2 

Mdalasini 77 88.4 106 198.5 232 

Karafuu 71 59.6 77 380.6 487 

Chai (Wakulima wakubwa) 1,455 1,135 873 1,819 2,759 

Chai (Wakulima wadogo) 96.8 97 92 136 134 

Katani 55 292.5 350 477 1,550 

Jumla Kuu 84,436.8 100,657.5 105,764 108,375.56 102,490.6 

CHANZO; Ripoti ya kilimo ya wilaya (2015/2016) 
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2.1 UZALISHAJI WA MACHUNGWA MUHEZA.  

Asili kuu ya spishi ya machungwa yanayolimwa Muheza ni kutoka Asia Mashariki na 

ilipelekwa na wafanyabishara wa kiarabu kwenda katika ukanda wa kimeditariani. Baada 

ya hapo spishi hii ikaletwa katika ukanda wa kitropikali na Wafanyabiashara wa kiarabu 

na Wareno. Inaaminika kwamba Wamisionari walileta chungwa kwa mara ya kwanza 

hapa Tanzania na walileta wilaya ya Muheza katika miaka ya 1900. Baada ya kugundua 

kuwa machungwa yanastawi katika hali ya hewa ya iliyopo, maeneo mengine ya 

kuendeleza zao hili yalitambuliwa na miche ilisambazwa na Wamisionari na wamiliki wa 

mashamba makubwa. Baada ya muda mfupi wakulima wadogo walianza kujishughulisha 

na kilimo cha machungwa kwa kusambaza mbegu na utaalamu. Mwanzoni mwa miaka 

ya 1970, Wizara ya Kilimo ilianza kutekeleza Mpango wa miaka mitano wa kuboresha 

uzalishaji wa matunda nchini Tanzania ikiwemo machungwa. Lengo kuu ilikuwa ni 

uanzishwaji wa vitalu vya wilaya kwa ajili ya kuzalisha miche ya machungwa, 

uanzishwaji wa vitalu vikuu. Wasambazaji wa miche walipewa miche ya milimau 

iliyoungwa na kuisambaza kwa wakulima bila malipo. Hata hivyo uendeshaji wa vitalu 

hivi haukuwa na msingi ya kibiashara na hivyo kutokuwa endelevu; kitalu cha mwisho 

kilifungwa miaka mitatu baada ya mradi huo kufikia ukomo mwaka 1977.  

 

Katika wilaya ya Muheza machungwa huzalishwa kila mwaka. Kila baada ya miezi 

minne mchungwa hutoa maua na miezi miwili baadae machungwa hukomaa ambapo 

uzalishaji ni kwa misimu miwili kwa mwaka. Kipindi cha Septemba hadi Novemba ni 

msimu wa uzalishaji mdogo wakati kipindi cha mwezi desemba hadi aprili ni msimu wa 

uzalishaji mkubwa. Aina za machungwa yanayozalishwa wilaya Muheza ni pamoja na 

Valencia early and Valencia late (Msasa), Mediterranean sweet (Nairobi), Jaffa, 

Washington and Matombo sweet. 
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Hali ya Uzalishaji wa machungwa  

Ukubwa wa mashamba 

Katika wilaya ya Muheza, wakulima wa machungwa wamegawanyika katika sehemu kuu 

tatu kutoka na ukubwa wa mashamba ya machungwa. Wakulima wadogo (wenye hekta ½ 

hadi hekta 2), Wakulima wa Kati (wenye hekta 2 hadi 6) na wakulima wakubwa (wenye 

zaida ya hekta 6), jedwali hapo chini linaonesha.  

 

Jedwali Na 3. Classification of Farm Size 

Aina ya wakulima  Ukubwa wa mashamba 

yanayomilikiwa 

Asilimia 

Wakulima wadogo ½ hekta - 2 73 

Wakulima wa Kati  Hekta 2 - 6 23 

Wakulima wakubwa  Zaidi ya hekta 6 4 

 
Ingawa kuna idadi kubwa ya wakulima wadogo wilayani, kwa sasa kuna maendeleo ya 

mashamba makubwa ya machungwa ya kati, ambapo inaonesha kuwa kiashiria cha 

mwelekeo mzuri katika maendeleo ya mashamba ya machungwa wilayani 

 

Uzalishaji 

Uzalishaji wa machungwa wilayani Muheza umeongezeka kutoka tani 79,930 mwaka 

2010/11 kwa mwaka hadi tani  221,195 kwa mwaka mwaka 2014/2015.  
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Uzalishaji wa machungwa kwa tani kwa hekari 

 
 

Uzalishaji wa machungwa kwa tani kwa hekari unabadilika badilika kutokana na 

kubalika kwa kiasi cha mvua kinachonyesha kutokana na hali ya hewa na magonjwa 

mbalimbali yanayoathiri machungwa.  

Jedwali Na 4: Uzalishaji wa machungwa kwa tani kwa mwaka  

Years 2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015 2015/2016 

Uzalishaji kwa tani  79,930 80,430 101,849.60 93,086 221,195 

Hekta zilizolimwa 8,043 8,069 11,063.70 11,635.8 12,288.60 

Wastani wa 

uzalishaji kwa tani 

kwa hekta  

9.94 9.97 9.21 8.0 18.00 

 

 

 

 



13 
 

Changamoto za Uzalishaji wa machungwa 

Uzalishaji wa machungwa wilayani Muheza unakabiliwa na changamoto zifuatazo.    

i. Ukosefu wa fedha/mitaji 

Ukosefu wa fedha/mtaji kwa ajili ya kuendesha kilimo ni mojawapo ya vikwazo kwa 

wakulima wadogo wa machungwa wilayani Muheza. Wakulima wengi hushindwa kuuza 

mazao ya katika masoko ya mbali kama Arusha, Moshi, Dar es salaam na Nairobi 

kutokana na ukosefu wa fedha za kusafirisha mazao haya kwakuwa gharama za 

usafirishaji ni kubwa ukilinganisha na gharama zyingine za uzalishaji. Hii hupelekea 

wakulima kuuza mazao yao kwa bei ya shamba pengine kwa njia ya kuwekeza ambayo 

haimpi unafuu mkulima. Baadhi ya wakulima hushindwa kulihudumia shamba kwa 

kulima na kudhibiti wadudu waharibifu wa mazao kwa sababu za kukosa fedha.  

 

ii. Ukosefu wa soko 

Ukosefu wa soko ni changamoto nyingine inayoathiri wakulima wa machungwa katika 

wilaya ya Muheza. Tafiti zinaonesha kuwa wakulima wengi huuza machungwa yakiwa 

juu ya mti bila ya kufikisha sokoni. Hii husababisha kukosekana kwa soko la uhakika la 

zao la machungwa. Wafanyabiashara hutumia madali kutafuta mazao shambani ni hii 

hupunguza kipato kwa mkulima kwa kuwa dalali huchukua nyongeza ya bei ya kila 

chungwa kwa mkulima. 
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Picha ya mti wa mchungwa aina ya Valensia 
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Kitalu cha miche ya machungwa katika kata ya Mtindiro 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


