
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

MWONGOZO WA MTUMIAJI WA MFUMO WA KURA YA RAIS PORTAL (KRP)

Anwani ya Simu:  "UCHAGUZI” Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi,

 Nambari ya Simu: +255 26-2962345-8 Uchaguzi House,

 Nambari ya Nukushi:  +255 26-2962348 Eneo la Uwekezaji Njedengwa,

 Baruapepe:  uchaguzi@inec.go.tz Kitalu D, Kiwanja Na. 4,

 Tovuti:  www.inec.go.tz  5 Barabara ya Uchaguzi,

S.L.P 358,

41107 DODOMA.

Agosti, 2025



1. Utangulizi
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi imesanifu na kujenga mfumo unaowezesha Mpiga

Kura kupiga kura ya Rais tofauti na kituo alichojiandikisha. Maombi haya yanaweza

kuanzishwa na Mpiga Kura mwenyewe,  ama kupitia  kwa Msimamizi  wa Uchaguzi

katika jimbo husika.

Mfumo huu una watumiaji wa aina tatu:
• Mpiga Kura
• Msimamizi wa Uchaguzi ngazi ya Jimbo (RO)

• Muidhinishaji(Approver).

2. Mpiga Kura
2.1. Maombi Yanayowekwa na Mpiga Kura Mwenyewe (Self Applications)
2.1.1. Mpiga Kura Aliyeandikishwa na INEC

i. Mpiga Kura atajaza Namba ya Utambulisho wa Taifa (NIN) pamoja na Namba ya

Mpiga Kura (Voter ID), 

ii. kisha  atatakiwa  kujibu  maswali  5  ikiwa  ni  hatua  ya  uhakiki  wa  taarifa  na

utambuzi (Identification and Verification). Ikiwa Mpiga Kura atajibu maswali kwa

usahihi ataelekezwa kuweka Namba ya Simu ambayo itapokea Namba ya Siri ya

Mara Moja (OTP).



 
iii. Mpiga Kura atatakiwa kuingiza namba hiyo kwa usahihi kisha kubonyeza kitufe

kilichoandikwa “TUMA”.



iv. Mpiga Kura atatakiwa kujaza taarifa za Kituo anachotarajia kupigia kura. Taarifa

hizo zinajumuisha Mkoa, Halmashauri, Jimbo, Kata/Shehia, Kituo cha Kupigia

Kura, pamoja na sababu ya kuomba kupigia kura katika kituo hicho.

v. Mpiga Kura atakapobofya kitufe cha “TUMA” atapokea ujumbe wa papo kwa

papo katika screen  yake, na ujumbe mfupi wa maandishi SMS katika simu yake

kupitia namba aliyotumia katika ombi husika. Ujumbe utamjulisha kufanikiwa

kutuma ombi la kuhamisha taarifa za kituo cha kupigia kura, na kufahamishwa

kuwa baada ya Uhakiki atapokea SMS juu ya ombi lake.





2.1.2. Mpiga Kura Aliyeandikishwa na ZEC (Self Application)
i. Mpiga Kura atajaza Namba ya Utambulisho wa Mzanzibar Mkaazi (ZAN ID).

ii. Kisha atatakiwa kujibu maswali 5 ikiwa ni hatua ya uhakiki wa taarifa na 
utambuzi (Identification and Verification).



 Ikiwa Mpiga Kura atajibu maswali kwa usahihi ataelekezwa kuweka Namba ya Simu 
ambayo itapokea Namba ya Siri ya Mara Moja (OTP).

iii. Mpiga Kura atatakiwa kuingiza namba ya siri aliyopokea kwa usahihi kisha 
kubonyeza kitufe kilichoandikwa “TUMA”.



iv. Mpiga Kura atatakiwa kujaza taarifa za Kituo anachotarajia kupigia kura. 
Taarifa hizo zinajumuisha Mkoa, Halmashauri, Jimbo, Kata/Shehia, Kituo cha 
Kupigia Kura, pamoja na sababu ya kuomba kupigia kura katika kituo hicho.

v. Mpiga Kura atakapobofya kitufe cha “TUMA” atapokea ujumbe wa papo kwa 

papo katika skrini yake, na ujumbe mfupi wa maandishi SMS katika simu yake 

kupitia namba aliyotumia katika ombi husika. Ujumbe utamjulisha kufanikiwa 

kutuma ombi la kuhamisha taarifa za kituo cha kupigia kura, na kufahamishwa

kuwa baada ya Uhakiki atapokea SMS juu ya ombi lake.



3. Msimamizi wa Uchaguzi ngazi ya Jimbo
i. Msimamizi wa Uchaguzi ataingia kwenye Mfumo wa KRP kwa kuweka Jina la

mtumiaji na nywila(nenosiri) (Username na Password).

ii. Msimamizi wa Uchaguzi atakapofanikiwa kuingia katika mfumo ataona menu

Maombi, Daftari.

iii. Katika menu ya maombi ina Zilizotumwa, Zilizokubaliwa, Zilizokataliwa, Maombi

Mtandao.

Msimamizi anaweza kuanzisha ombi kwa kubofya “Anza ombi jipya”



iv. Kisha atachagua kutumia Namba ya Mpiga Kura kama alivyoandikishwa INEC au

ZEC kisha atabofya kitufe kilichoandikwa “TUMA”

v. Mfumo  utafunguka ukurasa unaoonyesha taarifa za Mpiga Kura kwa kutumia

namba ya mpiga kura.

  



vi. Msimamizi wa Uchaguzi atabofya kitufe kilichoandikwa “ENDELEA” na atajaza

taarifa za kituo anachotarajia kupigia kura.

vii. Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kupakia Fomu Na. 29 iliyojazwa na Mpiga

Kura.



viii. Msimamizi wa Uchaguzi atakapobofya kitufe cha “TUMA” atapata ujumbe wa

papo kwa papo  (popup) ikionesha kufanikiwa kutumwa kwa Ombi la Mpiga Kura

kupitia kwa Msimamizi wa Uchaguzi, na Mpiga Kura atapokea SMS ikionesha

kufanikiwa  kutuma  ombi  la  kuhamisha  taarifa  za  kituo  cha  Kupigia  Kura

akitakiwa kusubiri maamuzi ya Ombi lake baada ya Uhakiki.

ix. Msimamizi wa Uchaguzi ataweza Kupakua Orodha za Wapiga Kura walioomba

kupigia Kura katika vituo tofauti na walivyoandikishwa, pia ataweza kupakua

orodha ya Wapiga Kura walioomba kuhamishia taarifa zao za vituo vya Kupigia

katika maeneo mengine.

4. Masuala ya Kiufundi na Vidokezo
• Hakikisha unaunganisha kifaa chako na mtandao wa kuaminika

• Tumia jina sahihi  la mtumiaji  na nywila ulizopewa na ubadishe nywila yako
ambayo utaitumia wewe tuu

• Mpiga Kura atahitajika kufahamu taarifa zake kwa usahihi kama zilivyo katika

kanzidata za serikali

• Mpiga Kura anahimizwa kutunza taarifa zake katika sehemu salama


