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TANGAZO LA SERIKALI   Na. 121 la tarehe25/4/2014 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 1982 

 

   

 

(SURA YA 287) 

   

 

SHERIA NDOGO 

   

 

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153 

 

SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA HIFADHI YA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA MUHEZA, 2012 

 

SEHEMU YA I 

MASHARTI YA MWANZO 
Jina na tarehe ya 

kuanza kutumika 
1. Sheria ndogo hizi zitaitwa za (Hifadhi ya Mazingira) ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, 2012 na zitaanza kutumika 

mara baada ya kuchapwa katika Gazeti la Serikali. 
 

Matumizi  2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya 

Wilaya ya Muheza.  
    
Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelezwa 

vinginevyo:-  
Sura ya 287  “Sheria” maana yake ni Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya ya mwaka 1982); 
  “Mwenyekiti” 

  (a) Linapotumika kuhusiana na Halmashauri ya Wilaya maana 

yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya. 

 

  (b)    Linapotumika kuhusiana na Halmashauri ya Kijiji maana 

yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya Kijiji. 

    

  (c)    Linapotumika kuhusiana na kamati, maana yake ni 

Mwenyekiti wa kamati; 

  “Kamati” 

  (a) Inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya Kijiji ina maana 

ya Kamati iliyoanzishwa au iliyoteuliwa na Halmashauri 

ya Kijiji. 

 

  (b)  Inapotumika kuhusiana na Kamati ya Maendeleo ya Kata 

ina maana ya Kamati hiyo; 

 

  (c) Inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine ina maana ya 

Kamati hiyo; 
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  “Choo” maana yake ni  chumba maalumu ambacho kimejengwa kwa 

ajili ya kuhifadhia kinyesi au mkojo wa binadamu; 

  “Chombo cha takataka”, maana yake ni chombo cha kuwekea takataka 

kinachoweza kuhamishika, chenye mfuniko unaofunga vizuri, na 

mikono; 

  “Mkurugenzi” maana   yake   ni   Mkurugenzi Mtendaji wa 

Wilaya au mtu yeyote aliyeteuliwa  kufanya kazi za 

Mkurugenzi. 

   

  “Hifadhi za wanyama” maana yake ni utunzaji endelevu wa 

ardhi, mimea, hewa, viumbe hai, na visivyo hai na vyanzo vya 

maji vinavyozingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa na 

afisa mwidhiniwa chini ya sheria ndogo hizi au sheria nyingine 

yeyote. 

 

  “Kiwanda” maana yake ni jengo au kundi la majengo au eneo 

ambapo vitu vinatengenezwa. 

 

  “Kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kufyeka, kukata au 

kungo’a miti au visiki. 

 

  “Maeneo ya hifadhi” maana yake ni pamoja na vyanzo vya maji, 

hifadhi ya misitu, mbuga za wanyama pori, maeneo ya mteremko 

na maeneo mengine yatakayotangazwa na Halmashauri kuwa 

maeneo ya hifadhi. 

 

  “Maeneo ya malisho” maana yake ni pamoja na sehemu zote 

ambazo aimetengwa na halmashauri. 

 

  “Maji” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Mazingira 2004 ni 

pamoja na maji ya kunywa, ya mito, maji yanayotiririka, 

yaliyohifadhiwa, yaliyo katika visima, mabwawa, mifereji, 

madimbwi, maziwa, maji aliyoko chini ya ardhi na maji yaliyoko 

viwandani. 

 

  “Maji taka” kama ilivyo kaitka sheria ya mazingira 2004 ni 

pamoja na taka zinazotokana na kinyesi, mkojo na jasho, uchafu 

wa majimaji kutoka majumbani, taasisi, majengo ya biashara na 

viwandani. 
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  “Mazao ya misitu” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika 

sheria ya misitu na 14 ya Mwaka 2002 chini ya kifungu No. 2 ni 

kitu chochote kinachopatikana au kuzalishwa kutokana na miti, 

mazao  yanayoota au kupatikana na misitu ni ambayo ni pamoja 

na mianzi, magamba, mkaa, kuni, miti, fito, mbao, mbegu za 

miti, nta, asali, utaa, matunda, upapi, majani ya kulalia wanyama, 

majani, mizizi, gundi utomvu maranda, matete, kamba, makuti 

(mawale), nyuzi za wanyama, mimea (miti) na kitu chochote 

chenye uhai au kisicho na uhai itakachotangazwa katika gazeti la 

serikali ni zao la msitu. 

 

  “Mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya mazingira ya 

Mwaka 2004 maana yake itajumuisha vitu halisi 

vinavyomzunguka binadamu kama vile hewa, ardhi, maji hali ya 

hewa, sauti, mwanga, harufu, vionjo, viumbe visivyoonekana 

kwa macho hali ya kibaiolojia inayohusiana na wanyama, 

mimea, rasilimali za asili, masuala yote ya kijamii pamoja na 

mila na desturi, na inayojumuisha mazingira asilia na yale ya 

kutengenezwa na jinsi yanavyotegemeana. 

 

  “Mfugaji”maana yake ni mtu anayejishughulisha na ufugaji 

mifugo katika eneo la halmashauri. 

 

  “Mifugo” maana yake ni mifugo yoyote inayofugwa na 

binadamu. 

   

  “Misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa 

angalau kwa asilimia 10 ya miti, uoto wa asili au iliyopandwa, au 

asilimia 50 au zaidi, ya vichaka na miti inayoota upya ambayo 

inajumuisha aina yote ya misitu ya hifadhi ambayo itatangazwa 

chini ya sheria ya Misitu na 14 ya mwaka 2002 na mazao yote ya 

misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la halmashauri. 

   

  “Taka Ngumu” kama ilivyo katika sheria ya mazingira 2004 

maana yake ni kitu chochote kimiminika, kigumu, gesi na 

mionzi, inayotoa harufu mbaya, au kuhifadhiwa katika mazingira 

ya hali ya ujazo,  uozo au hali nyingine yeyote 

inayosababisha uharibifu wa mazingira, ambayo inajumuisha 

taka. 

   

  “Taka ngumu” kama ilivyo katika sheria ya mazingira 2004 ni 

taka ambazo haziko katika umajimaji kutoka majumbani. Katika 

majengo ya biashara, viwanadani na kutoka katika shughuli za 

kilimo, pamoja na taka za vyakula, karatasi plastic au taka laini 

zinazotokana na ujenzi au ubomoaji majengo utengenezaji 

bustani na shughulia za uchumbaji madini, mizoga ya wanyama 

na mabaki  ya maari mabovu (scraps). 
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  “Eneo la Hifadhi” ni pamoja na maeneo ya milima, mbuga za 

wanyama, maeneo ya vyanzo vya maji , hifadhi ya misitu na 

maeneo mengine ambayo yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni 

maeneo ya hifadhi; 

 

  “Taka za Viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya 

mazingira ya mwaka 2004, maana yake ni uchafu unaotokana na 

uzalishaji viwandani au uchafu usiotokana na uzalishaji 

Viwandani ambao ni chanzo cha nishati, maji na mimea 

inayotiwa dawa, au mawasiliano, pamoja na taka nyinginezo 

ngumu kama zilivyotafsiriwa katika sheria ya Mazingira 2004 

sehemu ya IX. 

   

  “Uchafu hatari” kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya mazingira 

ya Mwaka 2004. Maana yake ni kitu chochote kigumu, chenye 

majimaji, gesi au taka zitokazo viwanadani, au mafuta machafu, 

ambayo yanaleta athali za kikemia kwa binadamu au mazingira. 

 

  “Uchafu wa Mazingira” kama ilivyo katika sheria ya mazingira 

ya mwaka 2004 ni mabadiliko ya hali ya hewa ya moja kwa 

 moja au yasiyo ya moja kwa moja, joto, kemikali, 

biolojia, au zana za mionzi katiKa mazingira ambayo zana hizo 

zinafanyia kazi au kutoa harufu mbaya, mrundikano wa taka 

ambao unaathiri watumiaji, au unaosababisha hali ya hatari kwa 

afya ya jamii, usalama au ustawi, au hatari kwa wanyama, ndege, 

wanyama pori, samaki, au viumbe vyote vya baharini, mimea au 

kusababisha hali mbaya ya hewa, upungufu, au kizuizi ambacho 

ni sehemu katika sheria hii. 

 

  “Udongo” kama ilivyo katika sheria ya mzingira 2004 maana 

yake ni pamoja na dunia, machanga, miamba, miamba tope, 

madini uoto wa mimea, mimea na wanyama iliyoko chini ya 

udongo pamoja na vumbi. 

   

  “Vitu hatari” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika sheria 

ya mazingira 2004, ni kemikali yoyote, taka na gesi, madawa, 

vidonge, mimea na wanyama au viumbe hai visivyoonekana 

ambavyo ni hatari kwa afya ya binadamu, masiaha au mazingira. 

   

SEHEMU YA II 

MASHARTI YA UFUGAJI 
Wajibu wa mfugaji 4. Kila mfugaji chini ya sheria ndogo hizi: 

  (a) Atatakiwa kufuga idadi ya mifugo itakayoamriwa na        

Halmashauri husika. 

 

  (b) Atatakiwa kupitisha mifugo yake katika njia (stock routes 

zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri. 
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  (c) Atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi 

na aina ya mifugo aliyonayo. 

  (d) Atatakiwa kufuga na kulisha mifugo yake katika maeneo 

ya malisho yaliyopangwa na Halmashauri. 

 

  (e) Atatakiwa kupeleka mifugo katika majosho kama 

atakavyoagizwa na Halmashauri. 

 
Masharti kwa 

mfugaji 
5 (1) Ni marufuku kwa mfugaji yeyote:-  

   (a) Kuchunga, Kulisha au mfugaji, kunywesha maji 

mifugo katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa 

shughuli hiyo; 

 

   (b) Kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani. 

 

   (c) 

 

Kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo moja 

hadi lingine bila kibali kutoka kwa Halmashauri. 

 

   (d) Kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila 

kibali. 

 

   (e) Kuuza au kununua mifugo katika maeneo mabayo 

siyo mnada, masoko au magulio ya mifugo 

yaliyoidhinishwa na Halmashauri. 

 

   (f) Kufuga mifugo mingi katika eneo dogo ndani ya 

eneo la mamlaka ya Halmashauri. 

     
Kudhibiti mifugo 

inayozurura ovyo 
6 (1) Halmashauri itakamata mifugo au mfugo wowote    

utakaoonekana unazurura hovyo katika eneo la 

Halmashauri ya mji au wilaya ambapo hapajaruhusiwa 

kuchungia mifugo. 
    

  (2) Mfugo wowote utakaokamatwa utalipiwa faini kama     

itakavyoamriwa na Halmashauri husika. 

 

  (3) Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini 

gharama za mnada na gharama za ulinzi na fedha 

zitakazobaki atapewa mwenye mifugo na kama 

hataonekana ndani ya muda uliopangwa na Halmashauri 

fedha hizo zitaingizwa katika vyanzo vya mapato ya 

Halmashauri. 

 

  (4) Endapo mwenye mifugo hiyo atakuwa na sababu za msingi 

za kutofika kwake katika muda uliopangwa na 

Halmashauri, Halmashauri itarudisha fedha zake. 
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Ukaguzi wa 

mifugo 
7 (1) Itakuwa halali kwa afisa kilimo na mifugo, maafisa 

watendaji wa kata na vijiji, afisa yeyote wa Halmashauri 

atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa sheria ndogo hii 

kuingia katika nyumba au jengo lolote wakati wowote kwa 

madhumuni ya kukagua na kuhesabu idadi ya mifugo 

iliyomo katika nyumba hiyo. 

 

  (2) Mtu yeyote atakaye wauzia maafisa waidhinishwa katika      

kifungu cha 7(1) kutekeleza wajibu wao chini ya Sheria 

Ndogo hii atakuwa ametenda kosa. 

 
Wajibu wa 

halmashauri 

kutenga maeneo ya 

kulisha mifugo 

8 (1) Ni wajibu wa kila halmashauri kutenga maeneo maalum 

Halmashauri kutenga kwa ajili ya shughuli za kulisha 

malisho na kwa kuzingatia idadi ya mifugo ndani ya eneo 

la Halmashauri kwa mujibu wa sheria ya Ardhi sura 113 na 

Sheria ya Ardhi ya Kijiji sera ya 114 pamoja na sheria ya 

kuhifadhi mazingira. 

 
  (2) Kila Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha 

mifugo kwenda na kurudi malishoni, Minadani.     
    

 

 

 (3) Ni marufuku kwa mfugaji yeyote kupitisha mifugo katika            

maeneo ambayo hayakuidhinishwa na Halmashauri 

kupitisha mifugo. 

    
Taratibu za ufugaji 9. Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya kufuga kama 

yalivyo katika sheria ndogo hii au sheria yeyote iliyotungwa na 

Bunge la Jamahuri ya muungano wa   Tanzania 
    

SEHEMU YA TATU 

KILIMO NA UHIFADHI WA ARDHI 

 
Taratibu za kilimo 10  (1) Mtu atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika 

Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za Kilimo kama 

zitakavyotolewa na Halmashauri kwa kuzingatia  sheria 

ya Ardhi sura 113 na 114 na sheria nyingine 

zitakazotungwa na Bunge. 

 
  (2) Itakuwa halali kwa Halmashauri kuingia katika shamba 

lolote kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha 

utekelezaji wa sheria ndogo itakayotungwa na 

Halmashauri. 

 
    
Masharti kwa 

mkulima 
11 (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika miteremko, 

karibu na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa 

na maziwa au kufanya jambo lolote litakalo haribu hifadhi 

ya mazingira bila kuzingatia ushauri wa afisa wa kilimo. 
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  (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume ardhi 

iliyotengwa kwa mtumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na 

kuidhinishwa na Halmashauri. 

 

  (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili 

ya kilimo kwa njia ya kuchoma moto njia ya kuchoma 

isipokuwa kwa kibali maalum kutoka kwa Halmashauri. 

 

  (4) Kibali kitakachotolewa chini ya sheria hizi ndogo kitakuwa 

cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, tarehe 

na eneo analotaka kuchoma moto. 

 

  (5) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya sheria hizi 

ndogo ni kuanzia saa 12:00 Asubuhi hadi 4:00 Asubuhi. 

 

  (6) Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za kilimo 

na kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhamahama na 

kuhimiza kilimo cha mzunguko (crops rotation). 

    
Uhifadhi wa ardhi 12. Ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au mazingira 

ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa wanarudisha 

katika hali yake ya kawaida kwa kupanda kiti au kutoendelea 

kuharibu mazingira na kuwezesha uoto urudi katika hali yake. 
    
Uchimbaji 

mchanga na 

kokoto 

13 (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga katika 

maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika 

maeneo ya makazi ya watu, maeneo yaliyohifadhiwa, 

kandokando ya mito au ndani ya mto, bwawa au ziwa 

isipokuwa kwa ruhusa maalum ya Halmashauri. 

 
  (2) Uchimbaji wa madini uzingatie Sheria ya Madini pamoja 

na taratibu zilizowekwa na Halmashauri. 
Ujenzi  14. 

 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au Holela  jengo 

lolote katika eneo la hifadhi. 

 

SEHEMU YA NNE 

HIFADHI YA VYANZO VYA MAJI 
Wajibu wa 

Halmashauru 

kulinda vyanzo 

vya maji 

15. (1) Kila Halamashauri itawajibika kusimamia kulinda  na 

kusimamia vyanzo vya maji.  

  (2) Kila mtu atawajibika kushiriki katika shughuli ya hifadhi 

ya vyanzo vya maji na mtu yeyote ambaye atashindwa bila 

sababu za msingi atachukuliwa hatua kali za sheria na 

Halmashauri kwa kuzingatia Sheria Ndogo hizi. 

    
Kulinda eneo la 

hifadhi 
16 (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima, kukata miati, 

kuchunga mifugo au kufanya jambo lolote  atachukuliwa 

hatua kali za kisheria na Halmashauri. 
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  (2) Wajibu wa kila Halmashauri kupanda miti isiyonyonya 

maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa Misitu itakuwa ni 

katika vyanzo vya maji. 

 

 

 

 (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha 

maji isipokuwa Halmashauri husika tu.     

 
Uchafuzi wa 

vyanzo vya maji 
17 (1) Ni marufuku kwa mtu yoyote, kiwanda, Taasisi, Shirika, 

Vyanzo vya kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye 

mito, mabwawa, Ziwa, Visima, Mifereji, Chemichemi au 

sehemu yoyote ambayo ni chanzo cha maji au viumbe 

vingine vilivyo hai. 
    

  (2) Ni marufuku mtu yeyote kuweka kitu chochote chenye 

sumu ndani ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au 

kiumbe chochote hai. 

 

SEHEMU YA NNE: MISITU 

 
Kuchoma au 
kusababisha moto 

18 (1) Ni marufuku kwa mtu yoyote kuchoma moto msitu kwa 

namna yoyote ile katika Misitu iliyoko eneo la 

Halmashauri. 
    

  (2) Iwapo moto uatatokea katika eneo la Halamashauri, 

kiongozi wa eneo husika atawajibika kutoa amri kwa 

wakazi wa eneo hilo kwenda kuzima moto huo 

unapoonekana kuwa na madhamana kwa maisha, mali za 

watu na uharibifu wa mazingira katika eneo hilo. 

 

  (3) Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika zoezi 

la kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo, 

kama atashindwa kushiriki katika kuzima moto bila sababu 

ya msingi atakuwa ametenda kosa. 

    
Ukataji miti

  
19 (1) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo ya 

misitu iliyofadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote 

bila kupata kibali kutoka Halmashauri. 

 

  (2) Afisa misitu atatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa 

imekomaa na inafaa kwa ajili ya matumizi. 

  (3) Watu wanao vuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa, 

watatakiwa kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na afisa 

misitu kwa ajili ya kuchomea makaa huo. 

 

  (4) Ni marufuku kwa mtu yoyote kuvuna miti katika msitu 

ambao umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalum ambao 

ni rasilimali kwa taifa. 
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Wajibu wa 

Kupanda miti 
20.

  

Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika kupanda na kutunza miti 

katika eneo lake kama atakavyoelekezwa na Halmashauri. 

 

SEHEMU YA TANO 

TAKA NGUMU NA LAINI 

 
Utupaji wa taka 

ngumu na laini 
21 (1) Taka zote katika eneo la Halmashauri zitatupwa katika 

eneo maalum au jalala kuu lililotengwa au litakalotengwa 

na Halmashauri kwa ajili hiyo na Halmashauri itawajibika 

kusimamia kwa usafi katika eneo lake. 
    
  (2) 

 

 

 

 

 

(3) 

Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini, au 

Kujisaidia katika kingo za bahari, mito, maziwa, Mabwawa 

au kwenye vyanzo vya maji vilivyoko katika eneo la 

Halmashauri yoyote atakuwa ametenda kosa na akithibitika 

kufanya kosa hilo ataadhibiwa chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Mtu yeyote anawajibika kuwa na choo salama, na kwa 

misingi hiyo si ruhusa kwa mtu kukojoa, kunya au 

kumwaga mkojo, kinyesi au matapishi katika mtaa, eneo la 

jamii, uchochoroni, njiani, barabarani, sehemu yoyote au 

katika eneo lolote isipokuwa katika choo na kwa 

kuzingatia usafi wa choo hicho. 

 
Uendeshaji wa 

viwanda 
22. Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine ya 

kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya matunda, kuchomelea 

vyuma au kuendesha shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao 

unaleta athari kwa binadamu na viumbe wengine katika maeneo 

ya makati ya watu bila kuzingatia taratibu za ujenzi. 

 

SEHEMU YA SITA 

MAKOSA NA ADHABU 

 
Makosa 23. Mtu yeyote ambaye:- 
  (a) Ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali; 

  (b) Atasafirisha mifugo bila kuwa na kibali. 

  (c) Atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa; 

  (d) Atafuga mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa.  

  (f) Atakiuka masharti ya kilimo, kuchimba mchanga, kokoto, 

madini katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri; 

  (g) Atakiuka masharti ya kuhifadhi ardhi  

   Atakayeharibu vyanzo vya maji au kushindwa kushiriki 

katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji. 

  (h) Atachoma au kushiriki katika kuanzisha moto au, 

 

  (i) Hatashiriki katika shughuli ya kuzima moto bila ya sababu 

ya msingi; 

  (j) Atavuna mazao ya misitu katika misitu iliyohifadhiwa au 
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isiyohifadhiwa bila kibali; 

  (k) Atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali; 

  (l) Atafyeka nyasi, kung’oa vichaka, na kung’oa viski katika 

misitu bila kibali; 

  (m) Atatupa ovyo taka ngumu au laini katika maeneo yoyote 

yasiyoruhusiwa katika Sheria ndogo hizi au Sheria 

nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; 

  (n) 

 

 

 

(o) 

Hana choo na atajisaidia haja kubwa au ndogo au atatupa 

uchafu wa aina hiyo mahali pasipostahili au mahali 

ambapo siyo chooni; 

 

Atatiririsha maji machafu yanayoweza kuleta madhara kwa 

binadamu na viumbe vingine hai atakuwa amaetenda 

kosa. 

  (p) Ataendesha shughuli za kiwanda au viwanda vidogo, 

karakana, mashine za kusaga na kukoboa nafaka mashine 

za kuranda mbao katika makazi ya watu bila kuzingatia 

taratibu za mipango miji atakuwa ametenda kosa. 

  Na akipatikana na hatia atalipa faini ya isiyopungua shilingi elfu 

hamsini au isiyozidi shilingi laki mbili au adhabu ya kifungo cha 

miezi sita au adhabu zote mbili faini na kifungo au adhabu kama 

zilivyooneshwa katika sheria ya Mazingira, 2002.           

 
Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuata 

azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 31 mwezi wa 

10 Mwaka 2012 na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya: 

 

 
                                           Ibrahim Matovu 

MKURUGENZI MTENDAJI HALMASHAURI YA WILAYA 

MUHEZA 

 

          

Amir Abdulrahman Kiroboto 

 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI YA WILAYA 

MUHEZA 

Nakubali 

 

Mhe. MIZENGO PETER PINDA 

            WAZIRI MKUU 

DODOMA. 


