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TANGAZO LA SERIKALI Na. 118 la tarehe 25/04/2014 

SHERIA ZA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 1982 

   

 

SURA YA 290 

   

 

SHERIA NDOGO 

   

 

Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(k) na 16(1) 

 

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU ZA HALMASHAURI YA WILAYA 

 YA MUHEZA ZA MWAKA, 2014 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 

 
Jina 1. Sheria Ndogo hizi ziitwe Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Muheza za Mwaka 2014 na zitaanza 

kutumika mara baada ya Kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 
     
Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. 
     
Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi ispokuwa kama itaelezwa vinginevyo, 

tafsiri za maneno zitatumika kama ifuatavyo:- 
Sura ya 290    „„Sheria‟‟ maana yake ni Sheria za Fedha za Serikali za 

Mitaa; 

 
   „„Afisa Muidhiniwa‟‟ maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeidhiniwa kutekeleza chochote chini ya 

Sheria Ndogo hizi; 

    

„„Ada‟‟ maana yake ni ada inayotozwa chini ya sheria 

ndogo hizi kwaajili ya vibali au leseni mbalimbail; 

 

“ushuru” maana yake ni ushuru unaotozwa chini ya sheria 

ndogo hizi kwaajili ya huduma zinazotolewa na 

halmashauri; 

 

   „„Halmashauri‟‟ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Muheza; 

    

„„Mkurugenzi maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri na itajumuisha Kaimu Mkurugenzi; 

    

„„‟Mwenyekiti‟ maana yake ni Mwenyekiti wa 

Halmashauri; 

    

“Mlipa ada/ushuru‟‟ maana yake ni yeyote anayehusika na 
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upataji wa vibali, leseni, au huduma za Halmashauri;  

    

“Mawasilisho” maana yake ni mawasilisho yote ya kodi, 

nyaraka au maelezo yoyote yanayohitajika kuwasilishwa 

Halmashauri ambayo yanayofanywa na mlipa kodi; 

   

   “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

Serikali za Mitaa: 

 

   “Mwaka wa fedha” maana yake ni Mwaka wa Fedha kama 

unavyotambuliwa Serikali;  

 

SEHEMU YA II 

JINSI YA KUTOZA/ KUKUSANYA KODI  

 
Ada/ushuru 4 (1) Halmashauri itatoza ada na ushuru mbalimbali kwaajili ya 

bidhaa au shughuli za kiuchumi au huduma zinazotolewa 

kwa malipo katika eneo lake zitakazojumuisha utoaji wa 

leseni au vibali mbalimbali kama inavyooneshwa katika 

jedwali la sheria ndogo hzi. 

    

  (2) 

 

 

 

 

(3) 

Ada au ushuru utakaotozwa chini ya sheria ndogo hizi 

utalipwa kabla ya kupata huduma husika au vinginevyo 

kama itakavyoelekezwa na mkurugenzi kwa maandishi; 

 

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kubadilisha viwango 

kwa asilimia ishirini na tano [25%] kadri itakavoonekana 

katika kila kipindi cha miaka mitatu na kwa masharti 

kwamba kusudio la mabadiliko hayo litatolewa kwa wadau 

angalau siku ishirini na moja kabla ya kuanza kutumika.  

    

Muda na utaratibu wa 
kulipa ada/ushuru 

5 (1) Malipo yote ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au kwa 

mwezi kutegemeana na uwezo wa mdau husika na 

maelekezo yatakayotolewa na mara kwa mara na 

Mkurugenzi; 
    
  (2) Malipo ya ada au ushuru unaotozwa kwa mujibu wa sheria 

ndogo hizi  vitalipwa kwa Halmashauri au wakala wake 

ambaye atatoa stakabadhi ya malipo kama kielelezo cha 

malipo; 

 

 
  (3) Ni wajibu wa mdau yeyote mlipa ada au ushuru kudai na 

kuhakikisha anapewa stakabadhi halali kwa malipo 

anayotoa; 
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Wakala      8. (1) Halmashauri inaweza kutangaza zabuni ya ukusanyaji wa 

ada au ushuru na kumteua wakala ikiwa ni mtu binafsi, 

kampuni au taasisi ambaye ataingia mkataba wa uwakala na 

Halmashauri kwaajili ya kukusanya ada au ushuru husika.   
    

  (2) Kwa madhumuni ya kurahisisha ukusanyaji na kuepuka 

gharama za ukusanyaji wa ada au suhuru, pale ambapo 

Halmashauri itaona inafaa kufanya ubinafsishaji wa 

ukusanyaji wa ada au suhuru, itawajibika kufanya 

uchambuzi wa kina utakaobainisha wazi kiasi cha ada au 

suhuru unayoweza kupatikana kuhusiana na chanzo hicho 

na kamwe Halmashauri haitaruhusiwa kuingia mkataba na 

wakala kabla haijafanya uchambuzi wa kina kuhusiana na 

uwezo wa upatikanaji fedha wa chanzo hicho.  

        

  (3) Wakala atakayeteuliwa na Halmashauri kutekeleza jukumu 

lolote chini ya Sheria Ndogo hizi, atawajibika kusimamia 

ukusanyaji huo kwa viwango vilivyoainishwa na 

Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi na kamwe 

hataruhusiwa kutoza viwango tofauti na vilivyobainishwa 

chini ya Sheria Ndogo hii. 

 

  (4) Mtu yeyote atakayeteuliwa kama wakala chini ya Sheria 

Ndogo hii, atakuwa na majukumu ya kukusanya ada au 

ushuru na kumshitaki mtu yeyote atakayeshindwa kwa 

makusudi kulipa ada au ushuru unaotakiwa kulipwa kwa 

wakala huyo kwa muda unaotakiwa katika Mahakama 

yenye Mamlaka ya kusikiliza shauri hilo kama madai. 

 

  (5) Wakala atakuwa na majukumu kwa Halmashauri 

yafuatayo:- 

   (a) Kukusanya na kupokea ada au ushuru kwa kiwango 

kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hizi kwa niaba 

ya Halmashauri katika eneo ambalo ameteuliwa 

kukusanya ada au ushuru husika; 

 

   (b) Kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika 

kukusanya kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa 

uwakala; 

 

 

   (c) Kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye 

atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi; 

 

Uwezo wa kumuita 

mlipa ada /ushuru 
9. Mkurugenzi anaweza kumuita mlipa ada au ushuru yeyote afike 

mbele yake au mbele ya Afisa muidhiniwa kwa muda unaofaa na 

kutoa maelezo yanayohitajika kuhusiana na malipo ya ada au 

ushuru. 
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Uwezo wa Mkurugenzi 
kufifilisha kosa 

10. Mkurugenzi    anaweza     kufifilisha kosa kwa kumtoza     mlipa 

ada au ushuru aliyetenda kosa, chini ya Sheria Ndogo hizi ikiwa 

mlipa ada au ushuru huyo amekiri kwa maandishi kwa 

Mkurugenzi, kuwa ametenda kosa hilo na kuwa atalipa ada au 

ushuru anaodaiwa pamoja na faini na kisha atapatiwa stakabadhi 

ya malipo hayo. 

    
Kufungua Shauri 

Mahakamani  
11. Bila ya kuathiri Sheria Ndogo ya 10 na Sheria Ndogo ya 12, 

endapo mlipa ada au ushuru yeyote atashindwa kulipa ada, 

ushuru au na adhabu, Halmashauri itafungua shauri la madai kwa 

njia ya mkato [summary procedure] katika Mahakama yenye 

uwezo wa kusikiliza shauri hilo. 

    

Hati ya  

Kukamata 

Mali 

12 (1) Bila ya kuathiri Sheria ndogo ya 10, 11 na 12, Halmashauri 

itakuwa na uwezo wa kisheria kuomba katika Mahakama 

yenye Mamlaka katika eneo la Halmashauri, kwa kutumia 

hati iliyopo katika jedwali la kwana la Sheria Ndogo hizi, 

hati ambayo itaonyesha jina la mlipa ada au ushuru na 

anuani ya mlipa ada au ushuru na kumtaka mhusika huyo 

kulipa deni na faida anayodaiwa kulingana na Sheria Ndogo 

hizi. 

    

  (2) Hati atakayopewa mlipa ada au ushuru   na mahakama 

itakuwa na mamlaka ya mamlaka kisheria ya kukamata na 

kuuza mali inayoondosheka ya Mlipa ada au ushuru na kila 

hati ya madai ambayo itapelekwa Mahakamani kwa nia 

ambayo imeelezwa katika Sheria Ndogo hizi, itakuwa ni 

uthibitisho kamili wa maelezo   ya madai yaliyoelezwa 

chini ya hati hiyo. 

 

SEHEMU YA III 

MAKOSA, ADHABU NA JINSI YA KUCHUKUA  

HATUA ZA KISHERIA 
Deni  13. (1) Ada au ushuru au na faini yoyote ambayo Halmashauri 

inadai kwa mtu yoyote, kikundi cha watu, Kampuni au 

Taasisi chini ya Sheria ndogo hizi itakuwa ni deni la 

Halmashauri na litalipwa kutoka kwa mtu yeyote, kikundi 

cha watu, kampuni au Taasisi kupitia kwa Mkurugenzi au Afisa 

yeyote aliyeidhiniwa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa niaba ya 

Mkurugenzi. 

 
  (2) Bila ya kuathiri maelezo ya jumla ya Sheria Ndogo ya 13(1) 

hapo juu, kuhusiana na jinsi ya kudai deni lolote la 

Halmashauri, ikiwa Afisa yeyote aliyeidhiniwa na 

Mkurugenzi atafungua shauri katika Mahakama yenye 

Mamlaka ya kusikiliza shauri na ataandaa hati ya 

malalamiko ambayo itaeleza uzito wa kosa na maombi. 
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  (3) Kutokana na hati ya madai ya deni la Halmashauri pamoja 

na faida 20% ya deni hilo iliyoandaliwa dhidi ya mdaiwa 

yeyote kupelekwa Mahakamani. 

 
  (4) Kila hati ya madai ambayo itapelekwa Mahakamani kwa 

njia ambayo imeelezwa katika Sheria Ndogo hii, itakuwa ni 

uthibitisho kamili wa madai yaliyoelezwa katika hati hiyo. 
   
Mdaiwa anaposhindwa 

kulipa deni 
14. Ikiwa mdaiwa yeyote atatozwa faini chini ya Sheria Ndogo ya 13 

hapo juu na akashindwa kulipa deni hilo kwa wakati, Mahakama 

itaendelea kusikiliza shauri hilo kama kawaida inavyosikiliza 

mashauri mengine na itatumia mamlaka yake eidha iongeze 

adhabu au itoe adhabu ya kifungo kwa mdaiwa yeyote kwa muda 

usiopungua miezi sita au vyote kwa pamoja faini na kifungo. 
    
Kukusanya ada 

Au suhuru bila  
15. Mtu yeyote ambaye- 

Ruhusa  (a) Hajaruhusiwa na Halmashauri kwa maadishi kukusanya 

ada au ushuru unayokusanywa chini ya Sheria Ndogo 

hizi; 
 

  (b) amekusanya au amejaribu kukusanya ada au suhuru kwa 

kiwango ambacho hakijatajwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi; 
             Atakuwa ametenda kosa chini ya sheria Ndogo hizi 

na akipatikana na hatia ya kufanya kosa hilo, atalipa faini 

ya shilingi laki tatu au kifungo cha miezi sita au vyote 

viwili kwa pamoja faini na adhabu ya kifungo hicho. 

    
Hatua za kisheria 17. Mashauri yote kuhusiana na malipo ya ada au ushuru chini ya 

Sheria Ndogo hizi au kuhusiana na adhabu yoyote chini ya Sheria 

Ndogo hizi, yanaweza bila kuathiri haki ya mtu yeyote au 

mamlaka nyingine ya kufungua shauri la jinai, litafunguliwa na 

Halmashauri kuhusiana na makusanyo ya ada au ushuru mbele ya 

Mahakama yoyote yenye Mamlaka ya kusikiliza shauri hilo. 

   
Sheria Na. 49/ 1966 19. Bila  ya  kuathiri maelezo  ya  jumla  ya Sheria Ndogo hizi, katika 

kudai deni  la ada au ushuru, Halmashauri    itatumia   Sheria ya 

Kanuni za   Mwenendo  wa Madai [Civil Procedure Code Act]  

na Halmashauri  pia  itapata  faida kutokana na kiasi  

kinachotolewa na Benki kwa wakati husika. 

 

 
Makosa 

 

20. 

 

Mtu    yeyote    ikiwa   ni    mlipa  ada, mlipa ushuru, wakala    au   

mkusanya ada au ushuru ambaye:- 

  (a) ameshindwa, amedharau, au amekaidi kulipa ada au 

ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi;  
 

  (b) ameshindwa, amedharau, au amekaidi kuwasilisha kodi 

aliyokusanya kwa Halmashauri chini ya Sheria Ndogo 

hizi; 
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  (c) Ameshindwa kuleta taarifa zozote ambazo zinahitajika 

kuthibitisha makusanyo yake au ada au ushuru 

unaohitajika kwa Halmashauri; 
 

  (d) Atamshawishi mtu yeyote asilipe au atamzuia mkusanya 

ada au ushuru yeyote kufanya kazi yake; 
 

  (e) Ameshindwa kuwasilisha ritani, taarifa, kabrasha, au 

maelezo yoyote yanayohitajika chini ya Sheria Ndogo 

hizi; 
 

  (f) Ameshindwa kuweka vizuri kumbukumbu, vitabu, 

hesabu au maelezo yoyote yanayohitajika chini ya Sheria 

ndogo hizi; 
 

  (g) Ametengeneza, ametayarisha au ameidhinisha 

utengenezaji, utunzaji na utunzaji wa hesabu  au nyaraka 

za uongo;  

    

  (h) 

 

 

(i) 

Amemzuia Mkurugenzi au Afisa Muidhiniwa kutekeleza 

kazi yake chini ya Sheria Ndogo hizi.  

 

Amefanya biashara eneo lisilo rasmi au eneo ambalo 

halijatengwa kwa matumizi husika na kupelekea 

Halmashauri kukosa mapato chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 

    

  Atakuwa ametenda kosa na akifahamika kutenda kosa hilo 

atahukumiwa kulipa faini ya shilingi laki tatu au kifungo cha 

mwaka mmoja au vyote viwili faini na kifungo. 

    

______________ 

Jedwali la kwanza la sheria ndogo 

_____________ 

Ada ya machinjio na ukaguzi wa nyama mnadani/machinjioni 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA: aina ya mfugo SAFU YA PILI: kiasi cha ada 

1. Ng‟ombe 2,500/= kwa ng‟ombe mmoja 

2. Mbuzi 1,500/= kwa mbuzi mmoja 

3. Kondoo 1,500/= kwa kondoo mmoja 

4. Nguruwe 3,500/= kwa nguruwe mmoja 
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______________ 

Jedwali la pili la sheria ndogo 

_____________ 

Ushuru wa mifugo mnadani 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA: aina ya mfugo SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Ng‟ombe 2,000/= kwa ng‟ombe mmoja 

2. Mbuzi 1,000/= kwa mbuzi mmoja 

3. Kondoo 1,000/= kwa kondoo mmoja 

4. Nguruwe 3,000/= kwa nguruwe mmoja 

______________ 

Jedwali la tatu la sheria ndogo 

_____________ 

Ada kwa watoa huduma za tiba asilia na wauzaji dawa za jadi 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Waganga wa jadi 30,000/= kwa mwaka/ 2,500 kwa mwezi 

2. Taasisi  30,000/= kwa mwaka 

3. Wauzaji wa dawa za kienyeji 300/= kwa siku 9,000 kwa mwezi  

______________ 

Jedwali la nne la sheria ndogo 

_____________ 

Ushuru wa stendi, kuegesha magari yanayoingia sokoni, mnadani na gulioni 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Basi abiria 40-60 2,000 kwa siku 

2. Basi la abiria 20-40 1,500/= kwa siku 

3. Hiece  500/= kwa siku  

4. Tax  500/= kwa siku 

5. Magari binafsi yasiyo ya biashara 200/= kwa siku 

6. Gari dogo la mizigo [pick up/ lorry chini ya tani 7] 2,000/= kwa siku 

7. Gari kubwa zaidi ya tani 7 2,500/= kwa siku 
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______________ 

Jedwali la tano la sheria ndogo 

_____________ 

Ushuru wa mazao ya misitu 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Mkaa  1,000 kwa gunia 

2. Mbao   

 Urefu chini ya ft 10 [ft 0-9] 300/= kwa kwa kila mbao 

 Urefu zaidi ya futi  9 [ft 10 na kuendelea] 500/= kwa kila mbao 

3. Kuni   500/= kwa ujazo wa mita 1 ya ujazo 

4. Nguzo  100/= kwa nguzo moja 

5. Fito  100/= kwa ujazo wa mita 1 ya ujazo 

6. Asali  100/= kwa lita 

7. Nta  500/= kwa kilo 

8. Kibali cha kukata/kuvuna mti 1,000/= kwa mti mmoja 

______________ 

Jedwali la sita la sheria ndogo 

_____________ 

Ushuru wa bodaboda 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Ushuru wa bodaboda kwa mzunguko wa siku nzima 300 kwa siku 

______________ 

Jedwali la saba la sheria ndogo 

_____________ 

Ada ya mbao za matangazo 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Sm 1 ya eneo la mraba la kila bango la viwanda/mashirika binafsi 20/= 

2. Biashara za kati (vituo vya mafuta, nyumba za wageni, hotel) 10,000 -30,000/= 

3.  Biashara ndogondogo zenye mabango na zisizo na mabango 5,000/= 

4. Yanayong‟aa usiku ukiondoa ya sehemu (1) 50,000/= -100,000/= 

5. Aina ya matangazo ya maandishi yatatozwa katika maeneo yote ya biashara 2,000/= 

6. Matangazo yabiashara kwa kutumia vipaza sauti / muziki   15,000/= kwa siku 

 

______________ 

Jedwali la nane la sheria ndogo 

_____________ 

Ada ya kukodisha ukumbi wa Halmashauri 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Ukodishaji ukumbi kwaajili ya semina za mashirika 

na miradi 

70,000/= kwa siku 

2. Matumizi ya ukumbi kwaajili ya asasi za kiraia 50,000/= kwa siku 

3. Matumizi binafsi   70,000/= kwa siku 

4. Kukodisha viti 200/= kwa kiti 
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______________ 

Jedwali la tisa la sheria ndogo 

_____________ 

Ada ya magobole 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Gobole  5,000/= kwa mwaka 

 

______________ 

Jedwali la kumi la sheria ndogo 

_____________ 

 Ada ya kukodisha magari na mitambo ya halmashauri/ushuru wa bima 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. Ukodishaji Magari/Mitambo 

1. Viwango vitakavyotamkwa na halmashauri mara kwa mara 

2. Ushuru wa bima 2.5% ya makusanyo 

 

_____________ 

Jedwali la kumi na moja la sheria ndogo 

_____________ 

Ada ya ukaguzi wa afya 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Nyumba za starehe, baa na vilabu vya pombe za 

kienyeji  

5,000/= kila baada ya miezi 6 

2. Nyumba za kulala wageni 5,000/= kila baada ya miezi 6 

3. Maduka ya bidhaa 2,000/= kila baada ya miezi 6 

4. Nyumba za kutengeneza na kuuzia vyakula na 

nyama choma   

3,000/= kila baada ya miezi 6 

5. Ukaguzi wa maombi ya kufungua biashara 5,000/= 

6. Ukaguzi wa viwanda vikubwa 100,000/= 

7. Ukaguzi wa viwanda vya kati na karakana 50,000/= 

8. Ukaguzi wa viwanda vidogo 20,000/= 

9. Masuala ambayo hayajatajwa na yanahitaji ukaguzi 3,000/= 
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_____________ 

Jedwali la kumi na mbili la sheria ndogo 

_____________ 

Ada ya nyumba za wageni 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Wageni walioingia katika nyumba ya wageni 5% ya malipo kwa chumba 

2. Faini kwa mmiliki mwenye vitabu 2/ kwaudanganyifu 300,000/= 

 

_____________ 

Jedwali la kumi na tatu la sheria ndogo 

_____________ 

Ada ya usajili wa tax na bodaboda na daladala zinazozunguka muheza mjini 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Usajili wa tax  20,000/=  

2. Usajili wa daladala 20,000/= 

3. Usajili wa bodaboda 5,000/=  

_____________ 

Jedwali la kumi na nne la sheria ndogo 

_____________ 

Ada ya kibali cha shughuli za utamaduni 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Disko siku za sikukuu na au siku yoyote ya juma  5,000/= kwa siku 

2. Tiba za jadi 10,000/= kwa mwaka 

3. Michezo na sanaa za maonyesho, ngoma, sarakasi, 

michezo ya kuigiza 

2,000/= kwa siku 

4. Shughuli za sanaa za ufundi/ uchoraji picha za rangi 

na vinyago   

1,000/= kwa onyesho 

5. Vikundi vya sanaa za maonyesho na sanaa za 

ufundi 

10,000/= kwa mwaka 

6. Kucheza meza za pool 10,000/= kwa mwaka 

7. Kuendesha promotion katika bar au hotel 15,000/= kwa siku 

8. Sehemu za makumbusho au za kihistoria kwa mtu 

mmoja 

(a) 1,000/= mtu mzima raia 

(b) Mtu mzima asiye raia 10 usd 

(c) Mwanafunzi wan je ya nchi 5usd 

(d) Mwanafunzi wa ndani ya nchi - 

bure 

9. Kuendesha utafiti wa masuala ya kale (a) Raia – 50,000/= 

(b) Asiye raia – usd 70 
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_____________ 

Jedwali la kumi na tano la sheria ndogo 

_____________ 

Ushuru wa huduma 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Shughuli za kiuchumi na biashara zinazofanywa 

ndani ya eneo la Halmashauri kama vile  kilimo, 

kandarasi, wafanyabishara, ufugaji,  makampuni 

yaliyosajiliwa na yasiyosajiliwa [kif cha 7(1) z] 

0.3% ya mauzo ghafi baada ya kuondoa 

VAT na Exercise Duty 

2. Kushindwa kuleta taarifa za mauzo kama 

ilivyoelekezwa na Mkurugenzi 

Faini ya Tshs. 100,000/= 

3. Kutoa taarifa za uongo 200,000/= kwa siku 

4. Faini kwa makosa ya jumla   300,000/= kwa onyesho 

5. Mkurugenzi kuhawilisha kosa pale mtu akikiri kwa 

maandishi 

Kiwango cha ushuru anachodaiwa 

_____________ 

Jedwali la kumi na sita la sheria ndogo 

_____________ 

Ushuru wa mazao ya kilimo na mazao bahari 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Ushuru wa mazao ya kilimo kutoka kwa mnunuzi 

wa mazao [kif cha 7(1) g] 

5% yabei ya kununulia mazao shambani 

2. Mrahaba wa mapato ya maduhuli ya mazao ya 

misitu ya asili [leseni/mauzo] 

5% ya kiwango kilicholipwa 

3. Ushuru wa samaki mnadani 5% ya bei ya kununua samaki mnadani 

4. Leseni ya uvuvi Kulingana na viwango vilivyotolewa na 

Serikali Kuu 

5. Leseni ya usajili wa vyombo vya kuvulia samaki Kulingana na viwango vilivyotolewa na 

Serikali Kuu 

6. Kutorosha mazao bila kulipa ushuru Faini ya Tshs. 300,000/= 

7. Kutoa taarifa za uongo 200,000/= kwa siku 

8. Faini kwa makosa ya jumla   300,000/= kwa onyesho 

9. Mkurugenzi kuhawilisha kosa pale mtu akikiri kwa 

maandishi 

Kiwango cha ushuru anachodaiwa 
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_____________ 

Jedwali la kumi na saba la sheria ndogo 

_____________ 

Vibali vya ujenzi 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Kwa jengo la ghorofa  100,000/= 

2. Taasisi/viwanda            50,000/= 

3. Biashara                        50,000/= 

4. Makazi                          50,000/= 

5.  Minara ya simu      20,000/= 

6. Kwa jengo la ghorofa    100,000/= 

7. Ukaguzi wa ramani    20,000/= 

8. Faini kwa makosa ya jumla   300,000/= kwa onyesho 

9. Mkurugenzi kuhawilisha kosa pale mtu akikiri kwa 

maandishi 

Kiwango cha ushuru anachodaiwa 

10. Mkurugenzi anaweza kukagua majengo na 

kulipisha ambazo hazikukaguliwa na kupewa kibali 

cha ujenzi 

Faini 50,000/= 

 

_____________ 

Jedwali la kumi na nane la sheria ndogo 

_____________ 

Usajili wa vikundi vya kijamii 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Wanaosajiliwa chini ya maendeleo ya jamii 20,000/= 

2. Wanaosajiliwa chini ya idara nyingine za 

halmashauri 

  30,000/= 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

_____________ 
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Jedwali la kumi na tisa la sheria ndogo: “A” 

_____________ 

Ukusanyaji wa taka ngumu 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA SAFU YA PLI: kiasi cha adakwa mwezi 

1. Duka la jumla 3,000/= 

2. Duka la rejareja 2,000/= 

3.  Nyumba ya makazi 2,000/= 

4. Viwanda  25,000/= 

5. Mahoteli Makubwa 15,000/= 

6. Hoteli ndogo [mgahawa] 10,000/= 

7. Hospitali 20,000/= 

8. ituo vya Afya/Zahanati 10,000/= 

9. Ofisi 2,000/= 

10. Wakandarasi 15,000/= 

11. Maduka ya vipuli 3,000/= 

12. Ofisi za mawakili 2,000/= 

13. Ofisi za uchaoaji na Shajala 3,000/= 

14. Nyumba za Wageni 5,000/= 

15. Restaurants/Food kiosk                  3,000/= 

16. Garden refuse                 35,000/=  kwa tripu 

17. Biashara nyingine yoyote                 2,000/= 

18. Vizimba       100/= @ siku 

 

_____________ 

Jedwali la kumi na tisa la sheria ndogo: “B” 

_____________ 

GHARAMA YA KADI ZA AFYA 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

 

Na. SAFU YA KWANZA: aina ya biashara SAFU YA PLI: kiasi cha adakwa mwezi 

1. Duka la rejareja                                                                           5, 000/= 

2. Duka la jumla                                                                             10,000/= 

3. Viwanda                                                                                     25,000/= 

4. Hoteli kubwa                                                                                15,000/= 

5. Hoteli ndogo                                                                              10,000/= 

6. Hospitali                                                                                    20,000/= 

7. Kituo cha Afya/Zahanati                                                            10,000/= 

8. Ofisi                                                                                           5, 000/= 

9. Wakandarasi                                                                               15,000/= 

10. Maduka ya vipuli                                                                       10,000/= 

11. Ofisi ya wakili                                                                            5,000/= 
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12. Ofisi ya uchaoaji na shajala                                                     10,000/= 

13. Nyumba za wageni                                                                  10,000/= 

14. Mgahawa                                                                                5,000/= 

15. Gereji                                                                                      15,000/= 

16. Ghala                                                                                      10,000/= 

17. Pharmacy/Maduka ya dawa                                                 10,000/= 

18. Vituo vya mafuta (sheli)                                                       10,000/= 

19. Mashine za kusaga                                                                10,000/= 

20. Workshops                                                                          10,000/= 

21. Biashara nyingine yoyote                                                     5,000/= 

  

_____________ 

Jedwali la kumi na tisa la sheria ndogo: “C” 

_____________ 

ADA YA UKAGUZI 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

         _______________ 

(a) Ada Tshs 10,000/= italipwa kwa leseni mpya na Tshs 5,000/=  kwa leseni za zamani, 

malipo haya yatalipwa  kwa Halmashauri (afisa afya) kabla ya kutolewa kwa leseni 

mpya au kwa leseni ya zamani.            . 

(b) Ada ya Tshs 2,500/= italipwa kila pale Afisa Afya atakapofanya ukaguzi. 

_____________ 

Jedwali la kumi na tisa la sheria ndogo: “D” 

_____________ 

ADA ZA UZOAJI MAJI MACHAFU 

[Cesspit Emptying Charges] 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

         _______________ 

 

Ada ya uzoaji maji machafu [Cesspit emptying charges] ya shilingi 45,000/= kwa ajili ya 

biashara, viwanda au majengo ya taasisi, na 35,000/= kwa ajili ya nyumba za makazi malipo 

haya yatafanyika kabla ya kutoa huduma kwa Halmashauri au wakala wake.  

 

 

 

 

 

 

 

_____________ 

Jedwali la kumi na tisa la sheria ndogo: “E” 
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_____________ 

ADA YA FOMU YA VIPIMO VYA AFYA 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

         _______________ 

 

Kila mtu anayefanya kazi kwenye maeneo yanayoshughulika na vyakula au mazingira hatarishi  

atalazimika kulipa shilingi 2,000/= kwa Halmashauri kwa ajili ya vipimo kabla ya hajapatiwa 

hati inayothibitisha afya yake. 

 

_____________ 

Jedwali la kumi na tisa la sheria ndogo: “E” 

_____________ 

FOMU YA VIPIMO VYA AFYA 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 4 

         _______________ 

 

Mimi………………………………………………………………………. Nakiri mbele ya 

Afisa Mtendaji wa Mji wa Muheza kwamba mnamo tarehe ……….….. Mwezi ……………... 

Mwaka ………..……. nilitenda kosa kwa kukiuka masharti ya kulipa Ada za Usafi wa 

Mazingira na Ukaguzi wa Majengo ya Biashara. Nipo tayari kulipa kiasi cha ada ninachodaiwa 

pamoja na faini ya shilingi ……………………………. ikiwa Afisa Mtendaji wa 

Mji/Mkurugenzi Mtendaji aliyopewa chini ya Sheria Ndogo hizi. Nathibitisha kwamba 

maelezo ya hapo juu ni ya kweli nimeyatoa kwa hiyari yangu kadri ya ufahamu wangu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kwa kufuata azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Halmashauri uliofanyika 

mnamo tarehe 31 mwezi wa 10 Mwaka 2012 na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya: 
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Ibrahim Matovu 

MKURUGENZI MTENDAJI HALMASHAURI YA WILAYA 

MUHEZA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

                

Amir Abdulrahman Kiroboto 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI YA WILAYA 

MUHEZA 

 

 

 

 

 

 

Nakubali 

 

Mhe. MIZENGO P. PINDA (Mb) 

                              WAZIRI MKUU 

DODOMA. 

Tarehe………………………………………….………. 


