
UJENZI WA BANDA LA NG’OMBE: 

Umuhimu wa kuwa na banda kama ifuatavyo: 

 Usalama wa mifugo 

 Kuepuka migongano kati ya Jamii inyomzunguka mfugaji 

 Njia mojawapo ya kumtiisha 

 Kumpunguzia ng’ombe adha ya jua na mvua 

 

MAMBOYA KUZINGATIA WAKATI WA UJENZI WA BANDA 

 Kuifahamu jiografia ya mahali banda litakapo jengwa. 

 Mahusiano yaliyopo kati banda na mahitaji mengine ya 

jamii iliyo karibu 

 Uwezo wa mfugaji kifedha/mtaji 

 Idadi ya ng’ombe wanatarajiwa kukaa bandani 

 Muelekeo wa upepo 

 Upatikanaji wa maji 

 Nguvu kazi itakayoshiriki katika ufugaji 

 

SEHEMU MUHIMU ZA BANDA LA NG'OMBE: 

Banda lina sehemu kuu 4 kama ifuatavyo: 

 

 SEHEMU YA KULALA: Sehemu hii mara nyingi husindiliwa 

udongo ili kuhakikisha ng’ombe hatumii nguvu nyingi 

kuzalisha joto la kutosha kukabiliana na baridi. Udongo mara 

upatapo joto hulihifadhi kwa muda mrefu. Chumba cha 

kulala ng’ombe kinakuwa na upana wa sm 110 – 120 na 

urefu wa sm 200. Idadi ya vyumba vya kulala hutegemea 

idadi ya ng’ombe watakaofugwa kwa kuanzia. 

 

 SEHEMU YA MATEMBEZI:  Sehemu hii hujengwa imara 

kwakutumia zege kali ya uwiano wa 1:3:6 kwa maana ya 

kipimo 1 cha sementi, vipimo 3 vya mchanga na vipimo 6 

vya kokoto. Vipimo maana yake chombo chochote 

utakachotumia kupimia uwiano huo. Mfano chepe 1 la 

sementi, chepe 3 za mchanga na chepe 6 za kokoto. Zege 

ikisha mwagwa haipigwi kibao kwa maana ya kulainisha 

kuepuka kuteleza kwa ng’ombe. Sehemu hii ina urefu wa sm 

250 na upana unategemea idadi ya ng’ombe 

wanaojengwea banda na malengo ya mfugaji ya sasa na 

baadaye. 

 



 SEHEMU YA KULISHIA NA KUNYWESHEA MAJI: sehemu hii 

hujengwa mbele ya sehemu matembezi na wakati 

mwingine huunganishwa kwa zege ya moja kwa moja na 

kutenganishwa na nguzo na papi zitakazo pigiliwa kumzuia 

ng’ombe asitoke. Aidha, wakati mwingine mfugaji hujenga 

sehemu hii kwa kupigilia mbao kwa umaridadi mkubwa ama 

tofali kutegemea kiasi cha fedha alichonacho.hemu hii 

itakuwa na upana wa sm 80  na urefu kwa kutegemea idadi 

ya vyumba vya ng’ombe.  

Kisima cha maji huunganishwa na sehemu hii kwa kujengwa 

pembeni mwa upande mmojawapo wa banda na hasa ule 

ambao hauko karibu na kibanio au katikati. Ikumbukwe 

kuwa maji kwa ngombe ni muhimu na hivyo banda ambalo 

halina kisima cha maji linahesabika halija kamilika. Vipimo 

vya kisima ni urefu wa sm 80 kwa upana wa sm 60 kwa kina 

cha sm 50. 

 

 SEHEMU YA KIBANIO: Sehemu hii ni muhimu sana kwa ajili ya 

kumtiisha mnyama kwa ajili kumpa huduma na kukamulia. 

Sehemu hii ni lazima ijengwe imara kwa vile mara nyingi siyo 

sehemu rafiki kwa ng’ombe. Mara nyingi sehemu hii 

hujengwa mahali ambapo ni rahisi kupafikia na hasa wakati 

wa kukamua. Kipimo cha sehemu hii ni urefu wa sm 160 na 

upana wa sm 100. 
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